Trở thành một Cố Vấn Dịch Vụ - Cần những gì?

Nhohavan
Bình luận: 103Lượt xem: 50,662

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
basv

bác cho em hỏi là khóa học cố vấn dịch vụ ở đâu vậy ạ. em cũng muốn đăng kí học ạ. em thấy đa số các cố vấn dịch vụ đều phải từ thợ đi lên. họ nắm rất rõ về kết cấu và các thao tác sửa chữa. nhiều khi em còn thấy ông cố vấn giỏi hơn cả ông thợ máy ấy. đôi khi ngồi nói chuyện hỏi mà thấy kiến thức ôn g ấy rộng quá
bác tư vấn giúp em một khóa học côc vấn dịch vụ nhé
Bác nhầm, đa số không từ thợ đâu. Cái lúc trông giống thợ đấy là lúc bị đẩy ra thợ, chỉ tầm tháng thôi, đấy là chỗ tử tế. Còn đa phần vào thẳng
Công nhận là kiến thức rất rộng vì được học theo giáo trình của trung tâm trà đá, với giáo trình hóng hớt thôi. Chứ nông quèn. Bởi vì công việc của họ thì tối đa 30% là kỹ thuật . Còn mấy ông thợ bác gặp thì tính làm gì...thợ dốt ấy mà

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
basv

bác cho em hỏi là khóa học cố vấn dịch vụ ở đâu vậy ạ. em cũng muốn đăng kí học ạ. em thấy đa số các cố vấn dịch vụ đều phải từ thợ đi lên. họ nắm rất rõ về kết cấu và các thao tác sửa chữa. nhiều khi em còn thấy ông cố vấn giỏi hơn cả ông thợ máy ấy. đôi khi ngồi nói chuyện hỏi mà thấy kiến thức ôn g ấy rộng quá
bác tư vấn giúp em một khóa học côc vấn dịch vụ nhé
Còn về học CVDV, bác có thể trả học phí tối đa bao nhiêu?

nguyenvannang32

Tài xế O-H
Để trả lời cho câu hỏi "Trở thành một Cố Vấn Dịch Vụ thì Cần những gì?" thì cần phải trả lời trước những câu hỏi " Làm cvdv là làm gì? thực tế ở VN ra sao? bạn có thích làm công việc như thế không? cơ hội phát triển như nào?" khi mà đã xác định được đó là cái bạn muốn theo đuổi rồi thì bạn sẽ biết mình cần phải làm gì tiếp theo.

nguyenvan77

Tài xế O-H
Không phải vậy, bác. Với thời gian như trên thì chả ai làm được việc gì cả đâu mà gọi là đi sâu vào sửa chữa. Thời gian đó để cho CVDV tương lai hiểu rằng thằng thợ sơn sẽ gặp những thứ khốn nạn nếu thằng thợ gò lởm khởm, và cũng sẽ hiểu được rằng thằng thợ gò nắn khung kém thì thằng thợ máy nhấc ra nhấc vào mấy lần mà lái vẫn không chuẩn, đủ để hiểu rằng matit bao lâu khô, sơn capo mất bao lâu, và việc khách hàng chửi xe bẩn ở chỗ nào, đặc biệt là khi vừa đánh bóng cả xe, và dọn cái xe sơn cả xe thì mất 1 ngày đánh bóng và dọn còn không hêt.. Phải biết tra phụ tùng ra sao, không thì cứ hỏi thợ suốt. Còn học chung 6 tháng cho tất cả thì chả biết cái gì đâu mà hẹn khách.
Còn maketting thì quên đi, chả ông CVDV nào làm maketing được...còn việc học giao tiếp, công cụ...này sẽ kết hợp lúc nghe chửi khi ở xưởng với lúc phụ việc cho CVDV cũ là được
bác chia sẻ thấm quá,

Bao_Thanh_Thien

Tài xế O-H
Theo tôi để làm tốt CVDV cần 3 yếu tố:
  1. Kiến thức chuyên ngành (30%) - Năng lực đóng góp.
  2. Khả năng giao tiếp / đàm phán / thuyết phục (50%) - Năng lực cốt lõi.
  3. Giữ / mở rộng mối quan hệ - hay nói cao siêu hơn là "đối nhân xử thế" (20%) - Đây là năng lực giá trị gia tăng.

quynhthc

Tài xế O-H
Theo các bác nghề này không lươn lẹo có sống đc không ạ ? Em chuẩn bị nhận việc mà tính em cực ghét kiểu xu nịnh, lươn lẹo.

dangqtuan

Tài xế O-H
Theo các bác nghề này không lươn lẹo có sống đc không ạ ? Em chuẩn bị nhận việc mà tính em cực ghét kiểu xu nịnh, lươn lẹo.
CVDV làm sao phải lươn lẹo? Quan trọng là bác phải nắm rõ các quy trình và nhiệm vụ của mình để phối hợp nhịp nhàng với các bộ phận trong nội bộ như lễ tân đặt hẹn, thư ký giao nhận xe, xưởng trưởng, thủ kho và thợ trực tiếp làm xe của mình phụ trách. Còn đối với bên ngoài thì bác phải nắm rõ được kỹ thuật để tư vấn cho khách đồng ý sử dụng dịch vụ và mua phụ tùng của mình để tăng doanh số, khi đó bác sẽ có thêm thu nhập từ thưởng ngoài lương cơ bản.
Cá nhân tôi cũng đã từng làm CVDV, tôi thấy thời gian chạy đi chạy lại đánh giá, giao nhận xe, lập phiếu, tư vấn, tra phụ tùng, báo giá, giao việc, nghiệm thu đã hết ngày rồi, bác còn có cơ hội tiếp xúc với ai để lươn lẹo nữa.

thaioto

Tài xế O-H
đã và đang là cvdv đây. chưa làm hãng nhưng gara với bảo hiểm thì kinh qua cũng khá nhiều. mỗi cái tội trực tính và k biết "cố làm ra vui vẻ"

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên