Cách đánh chết từng máy một để kiểm tra bugi

B
Bình luận: 26Lượt xem: 4,526

barondark1224

Tài xế O-H
Cho mình hỏi cách đánh chết từng máy một để kiểm tra nến điện hỏng hay không?
Mình có đọc cách dùng tuốc - nơ - vit lần lượt ngắn mạch từng bugi (chạm đầu trên bugi đến mát). KHi xilanh đag làm việc mà ngắn mạch thì xilanh đó sẽ không phát lực, việc ngắn mạch k làm giảm tốc độ động cơ và tiếg kêu vẫn như cũ thì bugi tốt. Mình không hiểu cụ thể tại sao? Bạn nào giải thích giùm mình đc ko ạ? Mình xin cảm ơn!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Mình có đọc cách dùng tuốc - nơ - vit lần lượt ngắn mạch từng bugi (chạm đầu trên bugi đến mát). KHi xilanh đag làm việc mà ngắn mạch thì xilanh đó sẽ không phát lực, việc ngắn mạch k làm giảm tốc độ động cơ và tiếg kêu vẫn như cũ thì bugi tốt. Mình không hiểu cụ thể tại sao? Bạn nào giải thích giùm mình đc ko ạ? Mình xin cảm ơn!
Đọc lại sách đi, có chỗ sai đấy

barondark1224

Tài xế O-H
Thì đọc lại trên mạng đi, hoặc chép lên đây xem nào
đây bạn:
để xđịnh bugi nào bỏ lửa, dùng to-nơ-vit lần lượt ngắn mạch từng bugi (chạm đầu trên bugi tới mát). Với bugi tốt, xilanh đang làm việc mà ngắn mạch thì xilanh đó sẽ ko phát lực, việc ngắn mạch ko làm giảm tiếp tốc độ động cơ và tiếng kêu vẫn như cũ

muonchuyennghe

Tài xế O-H
Tào lao đấy, đừng có tin. Chắc là nó viết cho ngày " Cá tháng tư " đấy bác ạ

barondark1224

Tài xế O-H
Zil 130 thì cách kiểm tra như thế là nhanh nhất, nhưng mà khi làm như thế mà tốc độ động cơ không giảm, tiếng kêu vẫn như cũ mà kết luận là bugi còn tốt thì lại là sai
vậy cho mình hỏi là với xe zil 130 thig đưa đầu tua-vit vào mát, còn đầu kia để vào đầu bugi (là nơi cắm cao áp vào bugi phải k ạ?) tức là phải rút dây cao áp ra rồi?
VÀ mình cũng k hiểu cụm từ "ngắn mạch" nữa

giangp

Tài xế O-H
nói chung để xác định buj thì bạn cứ rút dây cao áp là buj đó không hoạt động rồi, so sánh máy nổ,nếu như ban đầu thì buj hoặc cao áp có vấn đề, nếu máy giật mạnh hơn thì buj vẫn ổn..

HuynhSt

Tài xế O-H
Theo em được biết thì cách đánh chết từng máy để kiểm tra thì rút dây cao áp từng máy ra. Xem tiếng động cơ có thay đổi tức là máy đó hoạt động tốt. Rồi gắn vào lại. Típ tục thử sang máy khác

muonchuyennghe

Tài xế O-H
vậy cho mình hỏi là với xe zil 130 thig đưa đầu tua-vit vào mát, còn đầu kia để vào đầu bugi (là nơi cắm cao áp vào bugi phải k ạ?) tức là phải rút dây cao áp ra rồi?
VÀ mình cũng k hiểu cụm từ "ngắn mạch" nữa
Với zil 130 (và một số xe đòi cổ nữa) thì bác không phải rút dây cao áp ra mà vẫn thử như vậy được bác ạ (bởi vì nó không có tẩu bugi...hehe).Khi làm như vậy thì phải hết sức cẩn thận, cho thân cái tua-vit tiếp mát trước rồi mới cho đầu tua vít chạm vào đầu bugi, làm ngược lại là nó giật tung tay ra đấy bác ạ. Còn "ngắn mạch" thì nghĩa là dòng điện đi thẳng về mát chứ không đi theo mạch điện quy định ( ta vẫn gọi là chập điện bác ạ

barondark1224

Tài xế O-H
Với zil 130 (và một số xe đòi cổ nữa) thì bác không phải rút dây cao áp ra mà vẫn thử như vậy được bác ạ (bởi vì nó không có tẩu bugi...hehe).Khi làm như vậy thì phải hết sức cẩn thận, cho thân cái tua-vit tiếp mát trước rồi mới cho đầu tua vít chạm vào đầu bugi, làm ngược lại là nó giật tung tay ra đấy bác ạ. Còn "ngắn mạch" thì nghĩa là dòng điện đi thẳng về mát chứ không đi theo mạch điện quy định ( ta vẫn gọi là chập điện bác ạ
vậy là ko rút dây cao áp mà Đưa thẳg tuốc-vít vào chỗ gắn đầu bugi lun à?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên