vận hành hệ thống immo trên xe i10 2019

P
Bình luận: 26Lượt xem: 2,173

ThichSuaXe

Tài xế O-H
Hmm, vậy không lẽ chip rời có vấn đề à? :confused: vụ ecu nhận cùng lúc 2 tín hiệu chìa rồi kích hoạt immo lại thì theo em biết là có bác ạ. Em có xem clip của mấy anh Nga hướng dẫn chế bộ Immobilizer bypass bằng chìa zin + con relay để bỏ đi tính năng immo của xe thì mấy ảnh bảo là phải lấy hộp đóng kín chìa lại + cất hộp đó ở vị trí xa vô lăng ra vì nếu angten bắt được 2 tín hiệu cùng lúc thì sẽ vô hiệu hoá xe, tái khởi động immo lại ạ
Em mới cắt 1 con chip ra xem thử, trong đó chỉ có 1 cuộn dây đồng nhỏ vặn xoắn, xem ra không có gì để hư luôn bác. Em lại lấy phôi chìa đó nhét con chip rời, cắm thử vào ổ thì nó tắt đèn táp lô ngay (không vặn khóa lên nấc nào hết vì chìa mới chưa đánh), em cũng thử để chìa zin sát ổ với chìa kia trong ổ cũng ko thấy hiện tượng chập chờn Xem ra cái module đó luôn được cấp nguồn (có 1 đèn nhỏ luôn sáng kể cả khi rút chìa).

Distance404

Tài xế O-H
Em mới cắt 1 con chip ra xem thử, trong đó chỉ có 1 cuộn dây đồng nhỏ vặn xoắn
Cái này thì đúng rồi bác, cuộn dây xoắn đó vừa là nguồn điện để cấp cho chip hoạt động vừa là angten để phát tín hiệu báo ngược lại cho immo đó. Nếu có lỗi thì khả năng là bị lỗi code chip thôi vì bác nói là ecu vẫn nhận được tín hiệu chìa trước khi khoá lại mừ.
Còn về rút chìa rồi thì nguồn angten ổ khoá nó chưa ngắt liền đâu, phải chờ một lúc lâu lắm ecu nó mới vào chế độ ngủ đông, như một cái laptop hay máy tính bàn ấy. Nếu không có gì thì nó ngắt hết mấy cái không cần thiết để tránh ngốn ắc quy, có tín hiệu thì nó lại chạy như thường :)

ThichSuaXe

Tài xế O-H
Cái này thì đúng rồi bác, cuộn dây xoắn đó vừa là nguồn điện để cấp cho chip hoạt động vừa là angten để phát tín hiệu báo ngược lại cho immo đó. Nếu có lỗi thì khả năng là bị lỗi code chip thôi vì bác nói là ecu vẫn nhận được tín hiệu chìa trước khi khoá lại mừ.
Còn về rút chìa rồi thì nguồn angten ổ khoá nó chưa ngắt liền đâu, phải chờ một lúc lâu lắm ecu nó mới vào chế độ ngủ đông, như một cái laptop hay máy tính bàn ấy. Nếu không có gì thì nó ngắt hết mấy cái không cần thiết để tránh ngốn ắc quy, có tín hiệu thì nó lại chạy như thường :)
Trước mắt để an toàn thì em cắm chìa zin chạy đã. Hơi mất thẩm mỹ tí nhưng mà yên tâm.

phan_huy_duc

Tài xế O-H
Mình thấy để chìa gửi được tín hiệu tần số đến angten ổ khóa thì chip trong chìa cần được cấp nguồn pin sẵn đã bác. Còn nếu chìa không có pin thì mới cần có angten ổ khóa để cấp nguồn. Như cái chìa này đây, con chip nằm bơ vơ một mình luôn.
Bác cho em hỏi thêm xíu. Mấy dòng hyundai có trang bị smartkey thì khi mình ấn nút start stop thì hộp smartkey thực hiện tìm chìa khóa trong xe bằng cách kích hoạt angten trong xe và cho phép nổ máy,thời điểm đó thì hộp immo có thực hiện tìm chìa ko hay chỉ nhằm mục đích khởi động khi chìa hết pin(nhấn chìa vào nút start stop đạp chân phanh là nổ được)?

Distance404

Tài xế O-H
Bác cho em hỏi thêm xíu. Mấy dòng hyundai có trang bị smartkey thì khi mình ấn nút start stop thì hộp smartkey thực hiện tìm chìa khóa trong xe bằng cách kích hoạt angten trong xe và cho phép nổ máy,thời điểm đó thì hộp immo có thực hiện tìm chìa ko
Câu trả lời là có nha bác. Cách thức hoạt động ở đây cũng giống như khi ta dùng chìa có chip bên trong, chỉ khác ở chổ là smartkey có pin nên chip được cấp nguồn trực tiếp luôn.

Distance404

Tài xế O-H
hay chỉ nhằm mục đích khởi động khi chìa hết pin(nhấn chìa vào nút start stop đạp chân phanh là nổ được)
Còn cái này là chế độ dự phòng (fail safe mode) do bên sản xuất thiết kế để tránh trường hợp có sự cố xảy ra với chìa. Có thể là hết pin, rớt xuống nước hay đại loại vậy, miễn là con chip bên trong vẫn còn nguyên vẹn là được. Lúc này thì cái smart-key của bác sẽ quay trở về lại thành cái stupid-key điển hình, hoạt động theo cách mà mấy comment trước đã nêu. :D
Về phần này thì bác nên đọc kỹ sách hướng dẫn vì mỗi nhà sản xuất sẽ có cách xử lý của riêng họ ^^

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác cho em hỏi thêm xíu. Mấy dòng hyundai có trang bị smartkey thì khi mình ấn nút start stop thì hộp smartkey thực hiện tìm chìa khóa trong xe bằng cách kích hoạt angten trong xe và cho phép nổ máy,thời điểm đó thì hộp immo có thực hiện tìm chìa ko hay chỉ nhằm mục đích khởi động khi chìa hết pin(nhấn chìa vào nút start stop đạp chân phanh là nổ được)?
Không phải như vậy đâu, bác nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên