tâm sự về nghề ô tô

vandat571992
Bình luận: 61Lượt xem: 7,691

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Cái này nó thuộc về vấn đề văn hóa xã hội bác ạ. Thực ra, cái đích của mình là hướng tới sự hạnh phúc ở trong tương lai. Niềm hạnh phúc đó chứa bao nhiêu niềm vui, ước vọng và sự viên mãn, và ai cũng mong muốn, điều đó thật tuyệt vời. Nhưng để đạt được điều đó, chúng ta phải có nhiều hành trang và sự chuẩn bị: tinh thần, vật chất, tình cảm, thái độ, sự trợ giúp, ủng hộ, sự may mắn...rất nhiều và không thể kể hết được. Càng có nhiều thì khả năng tới đích và thu hoạch càng cao. Tuy nhiên, biết bao nhiêu cho vừa, và số phận đâu có giống nhau, và hạnh phúc thì không thể là 1 công thức hay 1 chương trình điều khiển, đầu vào thế này thì đầu ra sẽ thế kia, khi đó 99% cũng = 50% thôi, tức là vẫn có thể sẽ không đạt. Sẽ có người đi được quãng đường dài, có người đi được ngắn hơn, có người không đến đích. Chỉ lúc nào nhắm mắt thì mới nói chắc được. Như thế, đi được bao nhiêu thì hay bấy nhiêu, có người sẽ nói "vậy thì chuẩn bị làm gì, chắc gì đã đến nơi, làm điều tốt chắc gì đã hạnh phúc". Nhưng thực ra họ không đủ hiểu biết, cảm xúc và cảm giác để nhận ra rằng, trong lúc họ chuẩn bị như vậy, vô tình họ đã làm họ vui hơn, minh mẫn hơn; trên quãng đường họ đi có lúc mệt nhọc, nguy nan nhưng họ đã vượt qua vì có lòng tin, và phần thưởng là những cảm giác chinh phục và chiến thắng; trong bước đường vật lộn, họ cũng vô tình gặp những người bạn và nhận được những sự giúp đỡ ngoài trông đợi, và học cảm thấy cuộc đời thật tốt đẹp; trong những lúc khốn đốn, đôi khi lại gặp người tri âm chỉ sau 1 lần gặp gỡ đầu tiên mà không cần phải trải qua những cuộc nhậu thâu đêm, và họ cảm thấy thật là tuyệt vời. Tất cả những cái đó cộng lại liệu có được gọi là hạnh phúc !!!!
Bác cứ coi là ngày mai bác leo Fanxipan đi, có thể bác không lên đỉnh, nhưng bác đã có những người bạn đường mới, thưởng thức những món ăn, những cảnh đẹp dọc đường, thế là tuyệt rồi, chứ lên đỉnh có khi có mỗi cái cục inox
Bác Cáibanhxe nói chuẩn quá. Đọc các bài của bác bài nào cũng thấm thía quá.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên