Sinh viên ô tô ra trường khó xin việc - Nguyên nhân do đâu?

MyS2Love
Bình luận: 133Lượt xem: 27,072

ducthuc200

Tài xế O-H
Nhưng bác có biết mỗi một làm chúng ta thay đổi là học sinh sinh viên lại lao đao vì khổ,nhà trương chỉ là nơi dạy ta kỹ năng nghề nghiệp lấy đâu ra có được chương trình đào tạo như các doanh nghiệp được hả bác.Mà chúng ta là người đi mua thôi biết làm sao bây giờ hả bác.
trên google đầy,quan trọng có biết cách tìm không thôi.

ducthuc200

Tài xế O-H
Vậy thì lại phải xem lại quan niệm của chúng ta về trường là gì và sinh viên là gì rồi. Nếu coi như trường là nơi cung cấp dịch vụ đào tạo, còn sinh viên là người bỏ ra tiền, thời gian và công sức để được cung cấp dịch vụ. Vậy trong bản hợp đồng dịch vụ này, người mua phải xác định rõ mình muốn có được những kỹ năng gì sau khi được đào tạo. Còn trường phải cam kết đào tạo sinh viên đạt được những kỹ năng gì sau khi tốt nghiệp. Nếu trường hiện nay đang đào tạo sinh viên thành những người có khả năng nghiên cứu, thiết kế chế tạo các chi tiết và bộ phận của ngành ô tô. Trong khi sinh viên lại mong muốn là ra trường biết sửa chữa ô tô để xin vào gara làm việc, rồi học thêm kỹ năng giao tiếp để làm cố vấn dịch vụ, nhân viên bán hàng. Vậy ngay từ đầu đã thấy nguyên nhân tại sao sinh viên ô tô ra trường khó xin được việc làm rồi.
Tương tự như việc ở nhà mẹ đưa tiền cho con bảo đi mua bó cải về nấu canh. Cậu con trai đi ra chợ một hồi mua về nhầm bó cải làm dưa, không nấu canh được. Vậy thì phải trách cái ông bán hàng rau bán không đúng lọai thực phẩm người ta yêu cầu hay trách cậu con trai không biết mình muốn mua gì?
trách bà mẹ đầu tiên, vì bà không cho con biết đâu là cái mình cần, còn cậu con thì cần phải cho đi chợ nhiều hơn nữa để biết, sau mới chọn được ông bán rau tươi ngon.
nhà trường không dậy làm cố vấn dịch vụ,sinh viên không chịu chủ động tìm hiểu nghề trước nên ra trường mới thiếu kỹ năng xong rồi thì đổ tội cho trường nó thế, mà tất cả các trường đào tạo theo 1 chẩn như nhau hết,

ducthuc200

Tài xế O-H
tôi cũng đi học như bao anh em, cũng trường đó cũng thầy đó,rồi cũng tốt nghiệp như bao người.Ngày đi làm đầu cũng như bao anh em mù mịt không biết gì,làm đủ thứ, từ những cái sai vặt,rồi thay dầu nhớt rồi có suy nghĩ bỏ nghề đến nơi rồi.Nhưng gặp đúng người truyền bá tư tưởng hay quá mà nghĩ lại.Bắt đầu lại từ con số 0 tự thiết quân luật cho mình,phải nói việc học của tôi đến 90% do mình,còn 10% lại là sự hỗ trợ đến từ người khác.Sau 1 khoảng thời gian khá dài tôi đã đạt được từng điều đã mong muốn trong kế hoạch đã đề ra,đến tầm này tôi nhận ra giá mà cái tư tưởng nó đến sơm hơn thì tôi có thể rút ngắn được thời gian rất nhiều.Tôi không trách trường học,hay bố mẹ vì bản thân họ cũng như mình thôi.chỉ trách tại sao ngày xưa mình không nghĩ như thế này sớm hơn.Và tôi nhận ra là khi con người chưa rơi vào hoàn cảnh ấy thì họ chưa nghĩ tới cách thoát ra khỏi nó,vậy chỉ có 1 cách là đặt cho nó rơi vào hoàn cảnh sớm thì nó sẽ sớm nhận ra thôi.Tương tự 1 đứa trẻ tạo cho nó va vấp sớm bao nhiêu thì nó sẽ có kỹ năng sống tốt hơn rất nhiều.Để làm được điều này thì phải thay đổi tư tưởng từ chính bản thân anh em chúng ta,rồi đến con,cháu mình thì tương lại sẽ không còn cái cảnh thất nghiệp.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
thì dành là thế,nhưng cứ phụ thuộc vào thầy bao giờ mới chịu học thì đến bao giờ, phải tự vận thân mình trước chứ,bản thân mình mà chưa vận nổi mình thì sao học được, rất nhiều sinh viên và thợ em thấy nói xong nước chảy ra ngoài tai,anh nói thì kệ anh nói việc em em cứ làm,chỉ ra cho con đường rồi còn chả thèm đi luôn,hỏi thì em vẫn thích nghề,vẫn yêu nghề nhưng bảo sao mày không làm thì chả ông nào trả lời được,
Dưới góc độ cá nhân thì bác nói chuẩn cực kỳ luôn. Mình không thể giao số phận cho ông giáo viên được, và mình phải tự thân vận động để không bị chết. Điều này chỉ nên ở góc độ tâm lý thôi. Dưới góc độ xã hội thì vẫn phải nhìn nhận, trách nhiệm của ngành giáo. Cái văn hóa khôn lỏi đã làm cho đội ngũ giáo viên nghĩ được ngay là, kệ chúng nó, chúng nó sợ chết sẽ tự xoay sở, mình cứ ngậm miệng lại mà sống. Như vậy, bản thân giáo viên đã tự phủ nhận vai trò xã hội của mình chỉ để lo cho quyền lợi của mình mà thôi.

Cai banh xe

nói thế thì cần phải nói tới ông bà,cha mẹ đầu tiên xong mới tính đến thầy,nó ở với thầy giáo được bao nhiêu so với gia đình
Ông bà, cha mẹ không dạy nghề bác ạ. Và chúng ta đang bàn về việc nghề thôi. Chứ còn ông bà, cha mẹ sẽ có trách nhiệm về văn hóa gia đình. Tuy nhiên, đến giờ phút này thì ông bà, cha mẹ ấy lại đã từng là sản phẩm của nền giáo dục ưu việt kia. Buồn không bác, tất cả chung 1 cái gốc.

Cai banh xe

theo em thầy nên chỉ là người truyền tư tưởng cho trò thôi,còn việc học là ở trò là chính,thầy chỉ nên giải quyết những câu hỏi của trò, để cho hjọc trò có tính chủ động trong mọi việc.
Hề hề, bác nói cũng đúng, nhưng hầu hết, các trò không tự nhiên biết chữa ô tô được. Vấn đề tư tưởng thì thày lại kém, bởi chính thày còn không tự nhận ra vai trò của mình trong xã hội: thày sinh ra để làm gì? Ai là người trả tiền nuôi thày??

Cai banh xe

Em thấy Bác nói đúng 1 phần thôi, những loại sinh viên không học thì không cần nói tới. Nhưng nhiều sinh viên muốn học cũng không được dạy Bác ạ. Trường cứ chạy theo thành tích, theo chuẩn này chuẩn kia, sinh viên thì cù bơ cù bất ngu ngu ngơ ngơ hỏi cũng không biết hỏi ai vì "Mấy thầy bận lắm". Nhiều lúc vào lớp học cũng tự ngồi bơi hoặc giảng viên nhờ người khác coi lớp giúp. Học điện thì giáo trình của Thầy Dũng từ thời nảo thời nao, thuyết trình thì lại kêu xe từ 2014 trở đi. Vui lắm Bác ạ :))
Bác lại kể một câu chuyện thật nữa rồi. Buồn thật, họ coi việc giảng bài không phải là quan trọng nhất

Cai banh xe

Nếu không tự mình vận động vươn lên thì không có cơ hội nào cho bạn cả đừng đổ lỗi cho bất cứ ai.
Nếu tự được 100% thì không cần giáo viên nữa bác ơi. Thày rất quan trọng đấy. Trong thực tế, rất nhiều người cố gắng nhưng không đến đâu cả, vì họ thiếu 1 người thày

Cai banh xe

Trường học là môi trường để vận động và rèn luyện lớn nhất cho sinh viên. Giáo dục bây giờ là một ngành dịch vụ. Sinh viên bỏ tiền là khách hàng - trường cung cấp dịch vụ. Nhưng khác một cái là dịch vụ kém cũng chả làm gì được, bởi vì nó là vấn nạn chung. Không phải là không có cách khác để cố gắng, nhưng đồng tiền đi liền khúc ruột, học xong 4 năm đại học quăng ra cửa sổ gần 300 triệu nhưng dịch vụ nhận lại được gì đâu Bác
Bác dạy đúng luôn, rõ ràng bỏ tiền mua bực vào thân. Tốt nhất là cứ thị trường hóa, chất lượng đi lên, mà chả phải đội ơn gì cả. Cái cao quý nhất không phải ở khẩu hiệu, mà là sản phẩm. Bác nhỉ

Cai banh xe

Với Cao Thắng thầy giáo chỉ dạy, sửa chửa khắc phục và các HSSV tự tìm hiểu và thực hành trên các mô hình đã có theo bài học, còn thầy tay áo dài tay sạch có nghĩa là HSSV chưa gặp phải những khó khăn cần tới thầy.( lời SV năm 2 ở Cao Thắng☺️)
Nghe vô cảm quá, bác nhỉ

MyS2Love

Tài xế O-H
Bác dạy đúng luôn, rõ ràng bỏ tiền mua bực vào thân. Tốt nhất là cứ thị trường hóa, chất lượng đi lên, mà chả phải đội ơn gì cả. Cái cao quý nhất không phải ở khẩu hiệu, mà là sản phẩm. Bác nhỉ
Bác ơi không có nghề cao quý,mà chỉ có người cao quý phải không ạ.

KlayThompson

Tài xế O-H
Em chỉ nói những gì em đã trải nghiệm tại trường đại học thôi Bác Bánh ạ, không thêm - chỉ có bớt & không bịa. Buồn cười cái là lúc nào cũng tuyên truyền cho sinh viên quảng bá hình ảnh của khoa của trường, viết bài chụp ảnh này kia để "nâng tầm", trong khi cái đáng để nâng nhất là chất lượng thì lại không quan tâm đến. Em quan niệm rằng, khi chất lượng không tốt thì đừng nên quảng bá, càng làm càng thấy vết nhơ Bác ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên