Mạch gập gương tự động của các dòng xe, căn bảng và độ thêm tính năng xếp tự động...

ALIBABON
Bình luận: 39Lượt xem: 24,667

lacettiqb

Tài xế O-H
- Bác xem qua những chân em đánh dấu có đúng trên mạch mà Bác nói không. Con IC này có 4 cổng logic AND. Xem lại DATA nó mới hình dung được mạch này chạy như thế nào.
- Mạch này khi lắp chắc phải chỉnh biến trở để chỉnh thời gian giữ áp input vào cổng AND...> thời gian giữ điện cho replay cấp điện cho motor gập gương.
- Công tắc gập gương là công tắc thường hở và không giữ tiếp điểm sau khi buông tay ra.
- Cảm ơn Bác chia sẻ mạch hay.
Cu noi rat dung, bien tro de chinh thoi gian ngat relay
Cai nay dung cho cac xe co cong tac gap guong co nut nhan mem
Vi du nhu lacetti...vv

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
:9: ĐÂY LÀ MỘT MẠCH ĐIỆN ĐƠN GIÃN NHỮNG NGƯỜI KHÔNG RÀNH VỀ ĐIỆN TỬ CỦNG CÓ THỂ NHÌN THẤY....

TRONG MẠCH NÀY CÒN NHIỀU KHUYẾT ĐIỂM, CHỜ CÁC BÁC CHÉM THÊM, Và làm sáng tỏa cái mạch Timer bên trong có những gì nhé ! :D

100 - 500 ĐIỂM TẶNG CÁC BÁC NÀO CHÉM HAY NHẤT ( PHÂN TÍCH ĐƯỢC KHUYẾT ĐIỂM CỦA MẠCH NÀY ):9:

tuanhaitin

Tài xế O-H
:9: ĐÂY LÀ MỘT MẠCH ĐIỆN ĐƠN GIÃN NHỮNG NGƯỜI KHÔNG RÀNH VỀ ĐIỆN TỬ CỦNG CÓ THỂ NHÌN THẤY....

TRONG MẠCH NÀY CÒN NHIỀU KHUYẾT ĐIỂM, CHỜ CÁC BÁC CHEM THÊM,

100 - 500 ĐIỂM TẶNG CÁC BÁC NÀO CHÉM HAY NHẤT ( PHÂN TÍCH ĐƯỢC KHUYẾT ĐIỂM CỦA MẠCH NÀY ):9:

- Em chém phát. Mạch này khi dùng chức năng Lose gương bằng remote thì bình thường, nhưng chức năng open Gương thì phụ thuộc vào vị trí công tắc Gương ở vị trí open thì mới mở được.
- Với xe chạy tự động lock cửa theo tốc độ thì Mạch này sẽ hoạt động nữa làm gập gương lại. Theo như sơ đồ trong mạch thì em thấy có lấy tín hiệu ACC vào, chắc là để hủy chế độ gập gương tự động khi auto lock cửa theo tốc độ, Vì khối mạch Timer không có sơ đồ cụ thể nên em không phân tích được.:)

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
- Em chém phát. Mạch này khi dùng chức năng Lose gương bằng remote thì bình thường, nhưng chức năng open Gương thì phụ thuộc vào vị trí công tắc Gương ở vị trí open thì mới mở được.
- Với xe chạy tự động lock cửa theo tốc độ thì Mạch này sẽ hoạt động nữa làm gập gương lại. Theo như sơ đồ trong mạch thì em thấy có lấy tín hiệu ACC vào, chắc là để hủy chế độ gập gương tự động khi auto lock cửa theo tốc độ, Vì khối mạch Timer không có sơ đồ cụ thể nên em không phân tích được.:)

Khi xe chưa cắm cắm chìa vào ổ khóa thì IG chưa cấp điên cho Công Tắc Gương vì vậy khộng ảnh hưởng đến vị trí công tắc đang ở chế độ nào bác ạ. Còn Khi bác mở chìa khóa đến vị trí ACC thì Cái mạch timer đã bị vô hiệu nên công tắc gương làm việc bình thường. Khi bác đã nhấn công tắc Lose gương ( chế độ cưỡng chế ) thì đâu còn dùng chế độ tự động chi nửa.
( Tại sao phải cho gập gương tự động ?! Trả lời : vì có nhiều lúc ra khỏi xe mà quên gập gương lại, nên phải quay vào xe để nhấn công tắc ( vì đối với gương gập điện nếu dùng tay đẩy open, lose nhiều lần sẻ mau hỏng nhong của motor ).

Bác tuanhaitin trả lời chưa thiết phục và hưa chuẩn lắm nhưng em tặng cho bác 50 điểm để khích lệ tinh thần chém của bác :D

hoa35ktxd

Tài xế O-H

TRONG MẠCH NÀY CÒN NHIỀU KHUYẾT ĐIỂM, CHỜ CÁC BÁC CHÉM THÊM, Và làm sáng tỏa cái mạch Timer bên trong có những gì nhé ! :D

Em chém liều nhá:
Mạch này khi lock bằng remote thì gương sẽ cụp lại nhưng có lẽ em cũng hiểu giống bác tuanhaitin là khi bật ACC thì gương sẽ tự mở ra nhưng lại vướng cái công tắc cưỡng bức và bác cũng đã nói là ACC có chức năng ngắt mạch timer. Em không hiểu khi Open bằng remote thì cái mạch timer của bác có hoạt động không vì không biết ruột gan của nó.

Mạch timer có chức năng: Khi nhận tín hiệu từ remote thì sẽ cấp nguồn cho 2 rơ le RL1 và RL2, khi đó chân số 3 sẽ chuyển về chân số 4 làm đảo chiều mô tơ theo chiều đóng (Chân 1 -, chân 2 +), sau 6s mạch tự ngắt, RL1 và RL2 được trả về trạng thái normal. Khi ACC được cấp thì mạch timer cũng ngắt trả lại trạng thái normal cho RL1 và RL2 nhường quyền điều khiển cho công tắc cưỡng bức.

Nhược điểm:
1. Chỉ áp dụng được với những xe sử dụng nguồn IG cho công tắc cưỡng bức, với xe em thì không được vì khi rút chìa khóa ra vẫn điều khiển bằng công tắc cưỡng bức được.
2. Không có chức năng tự mở gương khi bật khóa điện vì phụ thuộc vào trạng thái của công tắc cưỡng bức (Trước khi rút khóa lái xe đã bấm nút cụp gương).

luyen_hybrid

Tài xế O-H
Ðề: Mạch gập gương tự động của các dòng xe, căn bảng và độ thêm tính năng xếp tự động...

anh ALIBABON ơi,toppic này cũng lâu rồi anh phân tích cái mạch timer bên trong nó có những gì đi cho anh em học hỏi với,anh cho em xin mạch và giá trị các linh kiện bên trong mạch timer em làm thử xem nhé,em kém về điện tử nhưng thích học hỏi,anh giúp em nhé. thanks anh

Ferrari.Enzo

Tài xế O-H
Ðề: Mạch gập gương tự động của các dòng xe, căn bảng và độ thêm tính năng xếp tự động...

Em cũng đấu được theo kiểu bật khóa điện thì gương mở ra, tắt khóa điện thì gương cụp lại, mà không cần liên quan gì đến điện tử hết. Chỉ dùng vài con rơ le là xong. :))

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?

anh ALIBABON ơi,toppic này cũng lâu rồi anh phân tích cái mạch timer bên trong nó có những gì đi cho anh em học hỏi với,anh cho em xin mạch và giá trị các linh kiện bên trong mạch timer em làm thử xem nhé,em kém về điện tử nhưng thích học hỏi,anh giúp em nhé. thanks anh

Anh bi mất laptop tài liệu cũng đi theo hết rồi! Em vào google tìm có nhiều mạch timer từ đơn giãn đến phức tạp!

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?

Em cũng đấu được theo kiểu bật khóa điện thì gương mở ra, tắt khóa điện thì gương cụp lại, mà không cần liên quan gì đến điện tử hết. Chỉ dùng vài con rơ le là xong. :))

Bác có thể vẽ sơ đồ mạch của bác cho em học hỏi với được không?

hoa35ktxd

Tài xế O-H

Dùng 1 rơ le 8 chân có thể đấu được, lấy nguồn IG để điều khiển rơ đảo chiều 2 dây dẫn ra mô tơ nhưng sẽ bất tiện ở hai tình huống:
- Nếu gương đang xòe mà bật chìa khóa thì nó lại cụp vào và phải bấm nút chủ động để mở ra.
- Nếu gương đang cụp mà tắt chìa khóa thì nó lại xòe ra và cũng phải dùng nút chủ động để đóng lại.

Phamgia18auto

Tài xế O-H

Theo em dung 2 con relay 8 chan,tin hieu lock,unlock guong cup xoe lay tin hieu tu chuot chot cua 5 chan,the la giai quyet duoc van de,

Phamgia18auto

Tài xế O-H

Chao Hoa35ktxd ,em doc bai cua bac roi,bac dao 2 chan ra motor guong cup xoe di la on day,mo khoa on guong xoe,tat khoa on guong cup.

tuananh0589

Tài xế O-H

Khi các Bác chế như hình thì khi mình ấn công tắc gập gương thì hai rơle sô1 và số 2 sẽ làm việc, còn khi mình ấn nut Lock và Unlock trên điều khiển từ xa, lúc đấy thì một trong hai rơle số 2 và số 3 sẽ làm viêvj và việc gập môtơ gập gương vẫn như bình thường, vậy thì ở đây có bác sẽ hỏi, lúc xe chạy nếu xe tự Lock cửa thì có phải là gương cũng gập vào luôn không :D. Vấn đề đấy được giải quết bằng con rơle số 5, nhờ nó mà khi ta bật nấc ACC thì nó cắt mát của 2 rơle số 3 và số 4 dẫn đến hai con này không hoạt động khi ta bật chìa khoá, thế là vấn đề cuối cũng được giải quết xong =d>
Mạch hơi phức tạp tý các Bác thông cảm tý, nếu có con rơle 8 chân thì sẽ ổn.
chân A và B đấu vào thì vẫn không hoạt động như ý muốn ạ.vì khi khóa hay mở thì điện cửa chỉ có 1 hoặc 2 giây là cùng sao gương có thể đi hết hành trình được.

GIAOSUHO84

Tài xế O-H

Khi các Bác chế như hình thì khi mình ấn công tắc gập gương thì hai rơle sô1 và số 2 sẽ làm việc, còn khi mình ấn nut Lock và Unlock trên điều khiển từ xa, lúc đấy thì một trong hai rơle số 2 và số 3 sẽ làm viêvj và việc gập môtơ gập gương vẫn như bình thường, vậy thì ở đây có bác sẽ hỏi, lúc xe chạy nếu xe tự Lock cửa thì có phải là gương cũng gập vào luôn không :D. Vấn đề đấy được giải quết bằng con rơle số 5, nhờ nó mà khi ta bật nấc ACC thì nó cắt mát của 2 rơle số 3 và số 4 dẫn đến hai con này không hoạt động khi ta bật chìa khoá, thế là vấn đề cuối cũng được giải quết xong =d>
Mạch hơi phức tạp tý các Bác thông cảm tý, nếu có con rơle 8 chân thì sẽ ổn.

rơ le 8 chân bác làm ntn vậy

Vo_Danh

Tài xế O-H
Đây là mạch căn bảng của xe, và lắp thêm vài tính năng như đóng Công tắc IG gương tự gập và tích hợp vào remote...

Và lắp thêm 2 relay 5 chân hoặc 1 relay 8 chân như tronh vào và kết hợp thêm các thiết bị tùy thích như : mạch Timer, Mở cửa tài xế thì gương tự mở ra...

Ngoài những các tính năng này các bác bỏ thêm vào cho anh em nghiên cứu với nhé:9:

Vì theo mình thấy mạch này còn nhiều khuyết điểm ( loại mạch này chỉ áp dụng tốt cho chức năng Đóng mở công tắc IG cho gương tự xếp và mở) còn nếu cho gương gập theo Remote thì chắc còn phài nâng cấp thêm... mời các bác góp ý thêm và nâng cấp mạch này cho tốt hơn...
Sao tôi không xem dc hình ảnh vậy bac

Thanh4

Tài xế O-H
Đúng ra không cần phải lắp mạch trễ đâu bác Ánh. Vì trong cái motor gặp gương nó có mạch tự ngắt dòng điện khi motor bị đứng lại. :D vì cái công tắc
này là theo xe.
Chỉ có những ai chưa làm qua mới hỏi những câu " thì cháy moto chư bác ".:2:
mình chỉ cần cấp nguồn +- rồi đảo -+ thường trực vào cái moto còn lại là việc của moto à bác...

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên