Điện điều khiển kim phun

vietduy234
Bình luận: 40Lượt xem: 5,119

phidung

Tài xế O-H
Vòng tua chạy không tải là 800 vòng/phút thì trục cam quay 400v/p như vậy kim nó nháy 400 lần 1 phút tức 1 giây nháy khoảng 7 lần vậy thì chắc đèn không sáng kịp
chém vậy có sai không ạ
vòng tua 800v/p tương đương trục cam 400v/p thì 1 vòng phải mở 4 kim nên chia 4 ra cụ à e tính như vậy. và e cũng mới thử hôm qua trên xe vios bóng sợi đót sáng nháy mờ mờ nhé :p

hanhthuy1990

Tài xế O-H
đang nói commonrail mà bác. cứ cho là như bác tính đi thì kim phun dầu nó phun gấp 3 lần như vậy. vì mỗi kim nó phun đến 3 lần bác ạ.
vòng tua 800v/p tương đương trục cam 400v/p thì 1 vòng phải mở 4 kim nên chia 4 ra cụ à e tính như vậy. và e cũng mới thử hôm qua trên xe vios bóng sợi đót sáng nháy mờ mờ nhé :p

phidung

Tài xế O-H
@hành thuy1990 chào cụ e đang ngồi đọc mấy bài đăng cũ của cụ mà chưa hiều nhờ cụ chỉ giúp được không hả cụ e xin cảm ơn trước nhé :p

hanhthuy1990

Tài xế O-H
@hành thuy1990 chào cụ e đang ngồi đọc mấy bài đăng cũ của cụ mà chưa hiều nhờ cụ chỉ giúp được không hả cụ e xin cảm ơn trước nhé :p
em chẳng chỉ giúp gì được nhưng em đã thử bằng bóng đèn sợi đốt trên xe fortuner và hiace động cơ 2KD-FTV thì đèn không hề nháy. nếu dùng đèn led thì 100% bóng nháy sáng bác nhé. một số động cơ mỗi lần nổ kim phun sẽ phun 3 lần và thời gian này cực kỳ nhanh bác ạ.

ngocanh_102

Tài xế O-H
dạ không biết các cụ thử bằng đèn thử như thế nào ở kim phun ạ,em dám khảng định là hầu hết dùng đèn thử đo sáng được ạ ( tùy loại có thể dùng led or bóng thường )

Cụ chia sẻ dòng xe, hãng nào có thể dùng bóng sợi đốt được ạ ? Bóng đó cụ dùng cỡ mấy W ?

phamchieu334

Tài xế O-H
Bác tính lại xem nào? Làm gì có chuyện vòi phun nó nhảy 400 lần/phút
Em nhầm là em đang nói động cơ xăng 4 máy FI như vậy có sai bác nói cho anh em học hỏi chứ động cơ phun dầu như hilux thì em cũng không cập nhật được là nó đã hiện đại phun 2 hay 3 lần trong một chu trình không thì ít nhất 1 vòng trục cam cả 4 máy đều sinh công và mỗi vòi phải phun ít nhất 1 lần đúng không ạ

thienhoa_auto

Tài xế O-H
Vòng tua chạy không tải là 800 vòng/phút thì trục cam quay 400v/p như vậy kim nó nháy 400 lần 1 phút tức 1 giây nháy khoảng 7 lần vậy thì chắc đèn không sáng kịp
chém vậy có sai không ạ
Cụ nhầm to. Một kỳ nổ nó nháy 5 , 6 lần chứ có phải cấp như bugi đánh lửa đâu. Không phải nó cấp theo cảm biến trục cơ đâu.

Hoangdien

Tài xế O-H
lấy bóng đèn báo số xe gắn máy mà thử cụ kẹp một day vô lửa acquy còn một chân vô chân khiển bét là nó sáng thui

hoangmeo123456

Tài xế O-H
Xin cắt ngang một chút cho một số cụ đang thắc mắc về số lần phun:
Về lý thuyết thì động cơ 4 ký sau 2 vòng trục cơ thì lần lượt các vòi phun đều phun 1 lần vào cuối kỳ nén ( gọi là góc phun sớm) vậy cũng có thể hiểu sau 1 vòng trục cam thì tất cả vòi phun đều phun 1 lần. Và cái này đúng với động cơ diesel truyền thống dung bơm cao áp, vòi phun cơ khí. Tuy nhiên trên các động cơ sử dung công nghệ phun dầu điện tử ( Common rail chẳng hạn) thì trong một chu kỳ phun như vậy nó chia làm nhiều giai đoạn 2,3 có khi lên 5 lần như máy dầu của audi ( Nhờ phun nhiều giai đoạn như vậy nên nó nổ rất êm, tiết kiệm nhiên lieu, giảm ô nhiễm hay đơn giản quá trình cháy gần lý tưởng). Mỗi giai đoạn phun thì EDU cấp tín hiệu phun ở dạng xung điện như vậy nếu tốc độ động cơ là 800 v/p thì 1 xy lanh thực hiện kỳ nổ 400 lần/p và số xung phun là: số giai đoạn x 400.
- Ví dụ: Phun 3 giai đoạn như trên santafe tại tốc độ động cơ là 800v/p thì số xung cấp cho kim là:3x(800/2)= 1200 xung/phút.
p/s: Ở đây em chỉ trình bày cách hiểu cho các mem còn chưa hiểu chứ không có ý múa rìu qua mặt thợ đâu nên các cụ chém nhẹ!

vonhulai

Tài xế O-H
Cụ hiểu nhầm rồi.đang thảo luận vấn đề.sao thử bóng 12v.sao k cháy. k có điện khiển kim thì.dầu đâu mà nhấc ty kim hả cụ
Thời gian cung cấp điện cho bóng đèn quá ngắn, nên đèn không cháy, dù bạn để cả 1 giờ cũng không chạy. Bạn cứ liên tưởng bugi phát ra điện thế bao nhiêu vôn? hình như là trên 20.000 vôn, vậy mà bugi không bao giờ giật chết một thợ điện ô tô nào cả

nhokmiko123

Tài xế O-H
Các bác cho em hóng ngang với ạ, cái kim phun dầu 1kd FTV nó có 4 dây thì nó có cấu tạo ntn và điều khiển ra ssao ạ, bình thường em thấy nó có 2 dây thôi ạ???

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên