Cách sử dụng đồng hồ VOM

xuandatam
Bình luận: 34Lượt xem: 3,299

xuandatam

Tài xế O-H
cảm ơn cụ đã đặt lại câu hỏi để đưa ra 1 suy luận khác để chứng minh cho suy luận cũ
- Tôi trình bày trên quan điểm của tôi mà bác. Không áp đặt cho ai
- Tôi không tẩy chay đo điện trở, nhưng rất cân nhắc chuyện này. Ít khi tôi dùng cách này
- Nói là khi nào đo cái nào thì thực sự khó. Nhưng trước khi bác thực hiện thao tác đo, bác phải trả lời câu hỏi: "đo thế để làm gì nhỉ". Còn nếu không biến hóa được, thì cứ theo sách mà làm, bác ạ
cụ cho em hỏi, " cứ theo sách mà làm là sách gì cụ"

ngocanh_102

Tài xế O-H
Cụ có thể nói rõ hơn 1 xíu cho em biết được k, đọc là đọc như thế nào ạ

Ví dụ, đọc một mạch điện gồm có 1 bóng đèn và 1 công tắc, công tắc khiển âm cho bóng đèn. Hiện tại bóng đèn không sáng thì 1 là không có dương sẵn, 2 là mất âm do: công tắc hỏng, không có âm cấp cho công tắc, đứt dây. Trường hợp này đến tại bóng đèn chúng ta sẽ đo điện áp xem có dương hoặc âm hay không rồi chẩn đoán tiếp. Vì vậy phải dùng đồng hồ đo điện áp trước
Nếu có dương mà mất âm, ta nghi ngờ đứt dây từ công tắc tới đèn thì ta đo đầu dây từ đèn đến công tắc có thông mạch hay không. Trường hợp này dùng đồng hồ đo thông mạch. Vậy mà cụ không hiểu nữa là chịu á.

DỰA VÀO MẠCH ĐIỆN VÀ CẤU TẠO, SẼ BIẾT NÊN ĐO ĐIỆN ÁP, THÔNG MẠCH, DÒNG ĐIỆN HAY ĐIỆN TRỞ,

KHÔNG BIẾT MẠCH ĐIỆN CỦA HỆ THỐNG VÀ CẤU TẠO CỦA CÁC BỘ PHẬN CỦA NÓ SẼ KHÔNG HIỂU PHẢI ĐO NHƯ THẾ NÀO

Em đoán cụ là học nghề tay ngang và ưa học nhanh đây. Cụ nên bỏ suy nghĩ đó đi. Xin lỗi cụ nếu nói sai.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!

Ví dụ, đọc một mạch điện gồm có 1 bóng đèn và 1 công tắc, công tắc khiển âm cho bóng đèn. Hiện tại bóng đèn không sáng thì 1 là không có dương sẵn, 2 là mất âm do: công tắc hỏng, không có âm cấp cho công tắc, đứt dây, hỏng công tắc Trường hợp này đến tại bóng đèn chúng ta sẽ đo điện áp xem có dương hoặc âm hay không rồi chẩn đoán tiếp. Vì vậy phải dùng đồng hồ đo điện áp trước
Nếu có âm mà mất dương, ta nghi ngờ đứt dây từ công tắc tới đèn thì ta đo đầu dây từ đèn đến công tắc có thông mạch hay không. Trường hợp này dùng đồng hồ đo thông mạch. Vậy cụ không hiểu nữa là chịu á.

DỰA VÀO MẠCH ĐIỆN VÀ CẤU TẠO, SẼ BIẾT NÊN ĐO ĐIỆN ÁP, THÔNG MẠCH, DÒNG ĐIỆN HAY ĐIỆN TRỞ,

KHÔNG BIẾT 2 CÁI TRÊN SẼ KHÔNG HIỂU

Em đoán cụ là học nghề tay ngang và ưa học nhanh đây. Cụ nên bỏ suy nghĩ đó đi. Xin lỗi cụ nếu nói sai.
Bác nói đúng, cái gì nó cũng phải đủ lượng mới chuyển chất được. Cây phải đủ vụ, đủ mùa thì mới có quả chín cây được. Nếu không, thì phải dùng thuốc kích, mà loại quả này thì ăn lại chẳng ra gì

Cai banh xe

Bác chủ cũng nên sử dụng mạch điện đơn giản này để làm 1 bài kinh điển cho mình. Thành thạo nó, khéo áp dụng, là có thể giải được tất cả các bài về mạch điện

xuandatam

Tài xế O-H
Lúc đó cứ theo tài liệu nó bảo sao thì mình làm vậy, nó baỏ đo thế nào thì mình đo thê ấy. Sách đấy chứ đâu
những cái trong sách chỉ thì em biết và có thể làm nhưng ví dụ như sơ đồ này, em còn mơ hồ quá, Những chỗ V, X, Y, Z, W nếu bị lỗi thì nên sử dụng VOM ntn ạ

xuandatam

Tài xế O-H

Ví dụ, đọc một mạch điện gồm có 1 bóng đèn và 1 công tắc, công tắc khiển âm cho bóng đèn. Hiện tại bóng đèn không sáng thì 1 là không có dương sẵn, 2 là mất âm do: công tắc hỏng, không có âm cấp cho công tắc, đứt dây. Trường hợp này đến tại bóng đèn chúng ta sẽ đo điện áp xem có dương hoặc âm hay không rồi chẩn đoán tiếp. Vì vậy phải dùng đồng hồ đo điện áp trước
Nếu có dương mà mất âm, ta nghi ngờ đứt dây từ công tắc tới đèn thì ta đo đầu dây từ đèn đến công tắc có thông mạch hay không. Trường hợp này dùng đồng hồ đo thông mạch. Vậy mà cụ không hiểu nữa là chịu á.

KHÔNG BIẾT MẠCH ĐIỆN CỦA HỆ THỐNG VÀ CẤU TẠO CỦA CÁC BỘ PHẬN CỦA NÓ SẼ KHÔNG HIỂU PHẢI ĐO NHƯ THẾ NÀO

Trước tiên em xin giành 1 lời chân thành cảm ơn cụ đã nhiệt tình chia sẽ kn cho em. Cụ cho em hỏi học nghề tay ngang là ntn ạ. Đúng là em ưa học nhanh nhưng em biết k thể thúc đẩy 1 sớm 1 chiều, đấy là em thắc mắc nên em lên xin mọi người chỉ bảo và gỡ bỏ thắc mắc nằm trong đầu để thỏa mãn ý chí tìm hiểu thắc mắc. hihi nhờ cụ em đã thông bớt 1 số thắc mắc. thành thật cảm ơn cụ nhiều nhé

ngocanh_102

Tài xế O-H
Trước tiên em xin giành 1 lời chân thành cảm ơn cụ đã nhiệt tình chia sẽ kn cho em. Cụ cho em hỏi học nghề tay ngang là ntn ạ. Đúng là em ưa học nhanh nhưng em biết k thể thúc đẩy 1 sớm 1 chiều, đấy là em thắc mắc nên em lên xin mọi người chỉ bảo và gỡ bỏ thắc mắc nằm trong đầu để thỏa mãn ý chí tìm hiểu thắc mắc. hihi nhờ cụ em đã thông bớt 1 số thắc mắc. thành thật cảm ơn cụ nhiều nhé

Học nghề tay ngang nghĩa là cụ không học sách vở, trường lớp mà chỉ ưa đi vào gara học thôi.

Cai banh xe

những cái trong sách chỉ thì em biết và có thể làm nhưng ví dụ như sơ đồ này, em còn mơ hồ quá, Những chỗ V, X, Y, Z, W nếu bị lỗi thì nên sử dụng VOM ntn ạ
- Nói dựa trên cơ sở sách vở, thì cứ theo sách vở là tìm được điểm ấy thôi.
- Khi bác thành thạo, thì có thể sáng tạo những phương pháp, những thao tác cho riêng mình 1 cách khoa học và chính xác hơn

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên