Cách kiểm tra tiết chế máy phát

duongHD
Bình luận: 53Lượt xem: 26,759

angoan

Tài xế O-H
Mình có chút kinh nghiệm về tiết chế này đưa ra để các cụ góp ý thêm:
con tiết chế cụ đưa ra là của kia 3000
- Mình dùng đồng hồ đo ở thang đo đi ốt nếu tiết chế còn sống thì phải thỏa mãn các điều kiện sau:
+ đo dương đồng hồ vào chân F và âm đồng hồ ra mát đồng hồ báo: 0,976(v). ngược lại 0,48(v)
+ đo dương đồng hồ vào chân L và âm đồng hồ ra mát đồng hồ báo: 0,729(v). ngược lại 0,73(v)
+ đo 2 chân F(+) và L(-) 0,43(v).ngược lại 0,66(v).

leluan199

Tài xế O-H
nghe có vẻ phức tạp quá cụ ạ e muốn đo riêng con tiết chế thôi chứ chưa lắp vào máy phát thì xác định các chân kiểu gì

datpham20619

Tài xế O-H
cụ cho e hỏi đối với tiết chế dòng huyndai 5tấn nó không có ký hiệu thì mình đấu và kiểm tra ra sao để biết con nào sống hay chết ạ

View attachment 35281

View attachment 35282
cái chân đc nối liền với than trên là âm.than bên dưới là dương(than giáp với tiết chế).cho điện vào đó sau đó kiểm tra bằng bóng đèn.nếu sáng thì tiết chế đo vẫn thông và còn sống.k sáng thì nó die rồi.(chú ý cho dòng điện đúng vào hai chân âm dương nhé.k là chết tiết chế luôn đấy.)

quanskylove

Tài xế O-H
theo kinh nghiệm của em thì thường e ít khi kiểm tra tiết chế lắm. Nếu cụ sửa chữa thì cụ test xem máy phát còn hoạt động không rồi loại trừ tiết chế ra, xong kiểm tra đo đạc hết các chi tiết trong máy phát. nếu các chi tiết trong máy phát không hỏng thì chỉ có tiết chế hỏng. :D

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Tôi xin có vài ý kiến:
Để biết chính xác tiết chế của máy phát có làm việc hay không thì phải lắp chung nó vào máy phát thì mới kiểm tra được.
Một tiết chế là ok khi nó phải đáp ứng được 2 vấn đề:
1. U luôn ổn định với n thay đổi
2. Công suất máy phát phải luôn phù hợp với tải điện
Mà muốn biết điều này thì phải có thiết bị khảo nghiệm máy phát để kiểm tra đúng thông số kỹ thuật của nó
Ví dụ: Không tải thì dòng nạp tầm 10A, nhưng bật điều hòa, đèn pha... thì tiết chế phải làm việc đẩy dòng cung cấp lên khoảng độ 70A chẳng hạn.
Còn không có máy khảo nghiệm thì cứ lắp lên xe, rồi dùng đồng hồ đo dòng không tiếp xúc mà kiểm tra.
Còn theo kinh nghiệm thì vẫn thấy được nhưng động cơ làm việc không ổn định
Ví dụ: Xe Kia Price ko bật đèn và điều hòa động cơ nổ ngon, nhưng khi gây tải đèn pha... thì động cơ bị rung giật vì dòng cấp cho bô bin yếu nhưng vẫn có thể đè ga cố đi được
Trường hợp này thì không thể bảo là tiết chế làm việc tốt được

NGUYENHAMINH

Tài xế O-H
Tiết chế kia 12hoăc 24v thử qua bóng đèn 24v21w nếu còn nguyên tem chỉ dẫn thì L nối dây xanh tức dây điot con và thông với chân đèn báo náp ở trên tlô xuống còn f là dây trắng kích từ mát.môt chân cắm còn lại là điện qua khóa để mở ic. Cho dương 12v qua bóng24v21w vào chân f đèn sáng ic sống đèn tắt ic chết đèn sáng mờ ic24v ic12vthi đèn sáng rõ hơn.tiêp theo cho dương 12v vào chân L đèn sáng hơn là ic tôt nếu đèn sáng rõ và khi cho dương12v vàoL mà ánh sáng ko thay đổi thì ic nap cao. Còn ko tem mác thì cứ cho mát vào vỏ ic còn dương12v qua bóng24v21w vào các chân. Chân nào sáng đèn thì làchân f .cach thử trên nhớ cho mát vào vỏ nhé . Còn loại như thế mà 3 châ bắt vít thì chân mát ở ngoài cùng và cũng thử bằng đèn còn bạn hỏi ic 5tân thì thử môt dây mát và môt dây dương12v qua bóng24v21w vào chân trên và chân dưới ic cùng bên nếu đèn sáng thì trên f dưới mát còn căp bên kia thì trên L dưới là IG

suachuadienoto

Tài xế O-H
có kí hiệu L và F cụ ơi

View attachment 34975
thuong cai ic nay tôi dung may thu cho chinh xac.con neu dung đèn thủ thi cu câp +12v vao 2 chan rac cam va âm vao vỏ cua no.roi lay 1bong den12v dau vao 2 chan bat vit thoi.đen sang thi biet la ic van cấp điện ra.con nó co ngat dc ko thi phai co nguon điên lón hon.tâm 15v.con bang đông hô thi ko chinh xac dc.rui ro cao

NGUYENHAMINH

Tài xế O-H
cái chân đc nối liền với than trên là âm.than bên dưới là dương(than giáp với tiết chế).cho điện vào đó sau đó kiểm tra bằng bóng đèn.nếu sáng thì tiết chế đo vẫn thông và còn sống.k sáng thì nó die rồi.(chú ý cho dòng điện đúng vào hai chân âm dương nhé.k là chết tiết chế luôn đấy.)
Như tay bạn cầm thì hàng trên bên phải là than dương bên trái là than âm hàng dưới là dương mở ic và mas

vietdung1510vn

Tài xế O-H
Tôi xin có vài ý kiến:
Để biết chính xác tiết chế của máy phát có làm việc hay không thì phải lắp chung nó vào máy phát thì mới kiểm tra được.
Một tiết chế là ok khi nó phải đáp ứng được 2 vấn đề:
1. U luôn ổn định với n thay đổi
2. Công suất máy phát phải luôn phù hợp với tải điện
Mà muốn biết điều này thì phải có thiết bị khảo nghiệm máy phát để kiểm tra đúng thông số kỹ thuật của nó
Ví dụ: Không tải thì dòng nạp tầm 10A, nhưng bật điều hòa, đèn pha... thì tiết chế phải làm việc đẩy dòng cung cấp lên khoảng độ 70A chẳng hạn.
Còn không có máy khảo nghiệm thì cứ lắp lên xe, rồi dùng đồng hồ đo dòng không tiếp xúc mà kiểm tra.
Còn theo kinh nghiệm thì vẫn thấy được nhưng động cơ làm việc không ổn định
Ví dụ: Xe Kia Price ko bật đèn và điều hòa động cơ nổ ngon, nhưng khi gây tải đèn pha... thì động cơ bị rung giật vì dòng cấp cho bô bin yếu nhưng vẫn có thể đè ga cố đi được
Trường hợp này thì không thể bảo là tiết chế làm việc tốt được
em đồng ý với cụ về điều này. trước em có thay 1 con tiết chế vào máy phát. Thử ngoài phát ok, ngon lành, lắp vào xe thì bật đèn sáng ok nhưng khi thêm điều hòa là bóng đèn có hiện tượng nhấp nháy. em nghi ngờ con tiết chế phát dòng không ổn định, thay con khác vào thì ngon luôn.

ga_auto37

Tài xế O-H
Tks các cụ ạ!! nếu mua 1 con tiết chế khác mới thì làm cách nào để kiểm tra còn sống hay đã chết mà ko cần lắp lên máy phát hả các cụ
biết hết cụ ạ...em thì k làm điện..chỉ làm bên gầm máy nhưng em hay dài tay..e có cách này cụ xem được k..
--- đối với loại tiết chế 3 chân gồm 1 dương từ khóa.1 chân lại chổi than,1 mát.thử cái này dễ.nếu là loại tiết chế 12v thì cụ đấu chân dương khóa lại dương ắc quy 12v.chân mát lại âm ắc quy..nếu có điện ra ở chân ra chổi than thì mới ok 50%.để có 50% tiêp cụ đấu chân dương khóa vào dương ắc quy loại 24v.mát vào mát bình..không có điện ra ở chân dương vào chổi than là ngona lành cành đáo
---- đối với tiết chế 5 chân thì gồm có chân sau; chân ig chìa khóa.chân báo nạp,chân mát,chân lại chổi than,chân lại đầu ra điện cuộn dây
thử loại này k cần lắp vào máy phát thì cụ làm tương tự như loại 3 chân...định nói nữa mà cụ suy nghĩ xem..hehe...

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên