Cách kiểm tra ic máy phát điện

minhthuan6789
Bình luận: 53Lượt xem: 13,484

hochoi8888

Tài xế O-H
antrunganxac490940 đã viết:
bác chỉ em cách đo với , để xem bác có chém ko nào
Dieu dau tien la xac dinh dc chan cua no . chan l bao nap va chan b+ , chan s . cach do dung hai bong den thu . cap nguon cho ic , cap nguon + cho chan b+ . cap mass cho ic . dung den thu mot dau cap vao + roi cham dau con lai vao chan l . den do la ok . it nguoi biet do den thu con lai xac dinh hai than nua nhe

hochoi8888

Tài xế O-H

antrungan

Tài xế O-H
Dieu dau tien la xac dinh dc chan cua no . chan l bao nap va chan b+ , chan s . cach do dung hai bong den thu . cap nguon cho ic , cap nguon + cho chan b+ . cap mass cho ic . dung den thu mot dau cap vao + roi cham dau con lai vao chan l . den do la ok . it nguoi biet do den thu con lai xac dinh hai than nua nhe
bác viết như người bình thường đi , em ko cao siêu lắm lên ko dịch được

Hoangdien

Tài xế O-H
cách thử rất dể nhưng chỉ là cụ tăng nguồn từ 12v lên 14 hoặc hơn một tí thi tiết chế sẽ ngắt sặc nhưng một số đòng xe mới ko thử đk cách này vd innova mà tăng nguồn lên tới 16v se hỏng luôn ic

dokhacnguyen

Tài xế O-H
Sơ đồ của nó đây, tham khảo nha!
Bạn cho mình xin cái sơ đồ mạch dc ko? Và ns cho mình biết thông số của nó khi đo đồng hồ để biết sống hay chết dc ko

sodomach icM.png

kienlaozaza

Tài xế O-H
riêng về loại

3 chân thì không có than ..vì chổi than nằm riêng biệt bạn nhé.. củng thử gần như nhau nhưng 3 chân khó sác đinh hơn tí...chước tiên bạn vẩn phải sác đinh chân max để đưa max vào .. sao đó dùng bóng đèn thử kep lửa đưa vào 1 trong 3 chân..nhưng chú ý loại 3 chân phải đưa thêm 1 lửa vào thì đèn mới sáng bạn nhé.. tức phải có 1 lửa đửa vào 1 trong 3 chân đó..niêu k đỏ cháo qua về nhau ..cẩn thận k để chạm nhau ban nhé niếu chạm sẻ cháy ic đó
cách thử bác này đúng mà, chắc do bác trình bày nên các bác không hiểu thôi.
-Trước tiên các bác phải xác định được điểm tiếp mát của IC rồi cấp maz cho IC
- Lấy 1 dây nguồn( + ac quy cũng được ạ) cắm vào 1 trong 3 chân ( chân nào cũng được nhé )
- 1 đầu bóng đèn bác nối + còn chân còn lại bác cắm lầm lượt vào 2 chân còn lại. Nếu bóng đèn sáng thì chân bác cắm bóng đèn vào là chân L. Chân bác cấp nguồn là chân IG. Còn nếu ko sáng thì bác đổi chân cấp nguồn vào IC lần lượt vào 2 chân còn lại và thử bóng đèn như trên( nếu ko có chân nào làm bóng đèn sáng thì chứng tỏ IC hư )
Vì nhiệm vụ của IC là cho dây L tiếp mát để bóng đèn sáng

huychi91

Tài xế O-H
cách thử bác này đúng mà, chắc do bác trình bày nên các bác không hiểu thôi.
-Trước tiên các bác phải xác định được điểm tiếp mát của IC rồi cấp maz cho IC
- Lấy 1 dây nguồn( + ac quy cũng được ạ) cắm vào 1 trong 3 chân ( chân nào cũng được nhé )
- 1 đầu bóng đèn bác nối + còn chân còn lại bác cắm lầm lượt vào 2 chân còn lại. Nếu bóng đèn sáng thì chân bác cắm bóng đèn vào là chân L. Chân bác cấp nguồn là chân IG. Còn nếu ko sáng thì bác đổi chân cấp nguồn vào IC lần lượt vào 2 chân còn lại và thử bóng đèn như trên( nếu ko có chân nào làm bóng đèn sáng thì chứng tỏ IC hư )
Vì nhiệm vụ của IC là cho dây L tiếp mát để bóng đèn sáng
bác cho e hỏi chút, ví như ic còn đang sống mà mình cấp mass cho ic, thêm cắm 1 dây lửa vào nếu đúng vào chân L thì ic có bị cháy không bác? tại vì lúc đó chân L đang là mass mà cắm lửa vào e sợ chết ic

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên