Bơm dầu trong động cơ!

virusltn
Bình luận: 27Lượt xem: 3,428

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
cháu nói là ở sách về thủy khí mà cụ! Nếu để giải thích thì hơi khó cụ ạ, độ cao bao nhiêu thì lại tùy vào khối lượng riêng của chất lỏng cần bơm cụ ạ, ở đây 10m là đối với nước ạ. Cháu có thể giải thích tạm thế này vậy: giả sử là bơm tạo được độ chân không tuyệt đối tại cửa hút, giả sử ống hút cao trên 10m chứa đầy nước(môi chất là nước nhé) đầu trên lắp với cửa hút của bơm, đầu dưới cắm vào bể nước bình thường sao cho độ cao từ mặt nước đến cổ hút là 10m, khi đó áp suất đầu trên của ống sẽ là 0at, áp suất tại vị trí ống có độ cao thấp hơn cổ hút 10m sẽ là 1at bằng với áp suất khí, nếu vị trí này bằng hoặc cao hơn mặt thoáng của bể nước nơi cũng có áp suất 1at thì nước sẽ không thể chảy từ bể vào ống được, và như vậy bơm sẽ không thể hút được nước lên, ngoài ra thực tế thì độ chân không mà bơm tạo được không thể bằng độ chân không tuyệt đối được. Cháu giải thích vậy nếu cụ không hiểu thì cụ bỏ qua nhé, kỹ năng sư phạm của cháu chỉ có vậy thôi ạ, cụ có thể tìm hiểu một giáo trình kĩ thuật thủy khí nào đó để biết thêm!
Hề, tất nhiên, tôi biết vụ 10m đó ( đối với nước). Ý tôi muốn nói là đối với nước, thì 10m cũng không hút nổi, kể cả là bác mồi luôn. Cái cột nước đó là giới hạn hút rồi

Mustang831

Tài xế O-H
Chào các bác!
Cho em hỏi cái: Khi bơm dầu từ cacte lên để đi bôi trơn cho động cơ có cần phải mồi dầu giống như trong máy bơm nước không? Nếu không thì các bác chỉ giúp em, tại sao?
Em xin cảm ơn.
Vậy phải chăng mỗi lần đi xe thì bác lại " mồi dầu" 1 lần. Bơm dầu hoạt động dựa theo nguyên lý thay đổi thể tích và áp suất. Còn nếu có " Mồi dầu" trong hệ thống bôi trơn thì đó là khi thực hiện thay dầu + lọc dầu. Người ta sẽ đổ 1 lượng dầu vào lọc với mục đích khi động cơ hoạt động dầu sẽ được đưa tới các vị trí một cách nhanh nhất.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên