Xin cách đấu role 4 chân - 5 chân - 8 chân

T
Bình luận: 54Lượt xem: 80,335

thuynguyen

Tài xế O-H
Bác thông cảm, do cá nhân nhiều điều hạn chế, nên vậy với tôi là hay hết cỡ rồi
cảm ơn cụ! em mạn phép hỏi vậy là do hôm rồi em đi thi giáo viên của tỉnh em bị BGK hỏi nên cũng chưa biết giải thích ra sao cho hợp lý để lần sau nếu có thi tiếp hoặc hs có hỏi thì trả lời cho hiệu quả. Xin lỗi cụ vì đã làm phiền

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
cảm ơn cụ! em mạn phép hỏi vậy là do hôm rồi em đi thi giáo viên của tỉnh em bị BGK hỏi nên cũng chưa biết giải thích ra sao cho hợp lý để lần sau nếu có thi tiếp hoặc hs có hỏi thì trả lời cho hiệu quả. Xin lỗi cụ vì đã làm phiền
Bác thi công chức à? Bác được hỏi câu ấy thì chắc là đạt thừa sức rồi

songhaytontai185

Tài xế O-H
mọi người cho em xin hướng dẫn đấu role 4 chân - 5 chân - 8 chân, các bác ví dụ đấu role còi hay role gạt mưa cũng được. e cám ơn
rơ le 8 chân thì mình chưa gặp 4 vs 5 chân theo mình biết
4 chân có 4 dây ra hai dây thông với nhau bạn đấu với công tắc điều khiển . hai dây còn lại bạn đấu với nguồn và tải.
5 chân cung tuong tự chỉ có cách xác định chân nó cần phải có ác quy. nó có 2 chân thông nhau dùng nối với điêu khiển . 1 chân nối nguồn và khác với rơ le 4 chân ở chỗ => nó có 2 chân nối với tải .
mạch gạt mưa m thi có 2 rơ le : role 4 chân và role ngắt quãng
mạch còi dùng role 4 chân thôi
ít chia sẻ của t . bác có thể tham khảo

linhnd

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi, vì cái này em muốn tí toáy tự làm phần điện xe oto:
1./ Em đang nối cái đèn led bằng rơ le 4 chân như hình đính kèm. IMG_6650.JPG
đấu qua 1 cầu chì và một nút công tắc switch. Lửa/mát nối vào hai cọc của acqui. Đèn sẽ bật khi bật công tắc.

2./ Giờ em muốn đấu thêm tín hiệu ACC từ bảng cầu chì ra để làm sao cho chỉ khi máy được bật lên (tức là có tín hiệu ACC) thì đèn mới sáng. Còn lại không có tín hiệu ACC thì có bật công tắc đèn cũng không lên. Cho em hỏi phải thay rơ-le mấy chân và làm cách nào.
Cám ơn các anh/chị chỉ bảo, tự tí toáy ở nhà nên phải đi mò!

Cai banh xe

Các bác cho em hỏi, vì cái này em muốn tí toáy tự làm phần điện xe oto:
1./ Em đang nối cái đèn led bằng rơ le 4 chân như hình đính kèm.View attachment 54003
đấu qua 1 cầu chì và một nút công tắc switch. Lửa/mát nối vào hai cọc của acqui. Đèn sẽ bật khi bật công tắc.

2./ Giờ em muốn đấu thêm tín hiệu ACC từ bảng cầu chì ra để làm sao cho chỉ khi máy được bật lên (tức là có tín hiệu ACC) thì đèn mới sáng. Còn lại không có tín hiệu ACC thì có bật công tắc đèn cũng không lên. Cho em hỏi phải thay rơ-le mấy chân và làm cách nào.
Cám ơn các anh/chị chỉ bảo, tự tí toáy ở nhà nên phải đi mò!
1/ Phải nhận định được rơle loại gì (thường đóng hay thường mở)?
2/ LED lắp cho đèn gì, công suất LED bao nhiêu?
3/ Nếu khăng khăng phải dùng rơle này thì, coi như rơle là thường mở:
- 1 chân tiếp điểm nốii dương nguồn
- 1 chân tiếp điểm nối dương LED
- Chân âm LED, nối đất
- 1 chân cuộn dây nối ACC nối tiếp qua công tắc
- 1 chân cuộn dây nối đất

linhnd

Tài xế O-H
1/ Phải nhận định được rơle loại gì (thường đóng hay thường mở)?
2/ LED lắp cho đèn gì, công suất LED bao nhiêu?
3/ Nếu khăng khăng phải dùng rơle này thì, coi như rơle là thường mở:
- 1 chân tiếp điểm nốii dương nguồn
- 1 chân tiếp điểm nối dương LED
- Chân âm LED, nối đất
- 1 chân cuộn dây nối ACC nối tiếp qua công tắc
- 1 chân cuộn dây nối đất

Cám ơn anh!
1./ Em đoán nó là thường mở, khi ấn công tắc đèn nó mới đóng để sáng đèn.
2./ Em lắp đèn công suất khoảng 250W.
3./ Em có thể thay rơ le chân khác nên muốn các anh/chị tư vấn nên mua con rơ-le gì cho đúng công việc yêu cầu. Đoạn 1 chân ACC nối tiếp qua công tắc em không hiểu lắm vì ACC là tín hiệu (+) đấu nối tiếp qua công tắc thì không khác gì cắm thẳng cọc (+) bình lắm hả anh.
Thanks anh!

Cai banh xe

Cám ơn anh!
1./ Em đoán nó là thường mở, khi ấn công tắc đèn nó mới đóng để sáng đèn.
2./ Em lắp đèn công suất khoảng 250W.
3./ Em có thể thay rơ le chân khác nên muốn các anh/chị tư vấn nên mua con rơ-le gì cho đúng công việc yêu cầu. Đoạn 1 chân ACC nối tiếp qua công tắc em không hiểu lắm vì ACC là tín hiệu (+) đấu nối tiếp qua công tắc thì không khác gì cắm thẳng cọc (+) bình lắm hả anh.
Thanks anh!
Với công suất 250W, chắc là phải chơi song song 2 cái rơle rồi. Với mạch này thì chơi loại 4 chân thường mở là tối ưu, chỉ cần lưu ý công suất thôi (song song 2 cái mới chịu được). Phải đấu nối tiếp thì mới thỏa mãn được yêu cầu: chỉ bật khóa mới bật được đèn, và bật tắt đèn thì do công tắc. Logic của cổng AND

linhnd

Tài xế O-H
Với công suất 250W, chắc là phải chơi song song 2 cái rơle rồi. Với mạch này thì chơi loại 4 chân thường mở là tối ưu, chỉ cần lưu ý công suất thôi (song song 2 cái mới chịu được). Phải đấu nối tiếp thì mới thỏa mãn được yêu cầu: chỉ bật khóa mới bật được đèn, và bật tắt đèn thì do công tắc. Logic của cổng AND
em chỉ vướng ở cái đoạn bật khoá mới bật được đèn dành cho 4 chân thôi anh ạ. Cứ cho ví dụ là 1 cái rơ le đủ công suất thì em mới đấu được qua công tắc. Còn có thêm tín hiệu ACC thì em chưa biết đấu ra sao. Anh chỉ giùm em được không! Thanks anh!

Cai banh xe

em chỉ vướng ở cái đoạn bật khoá mới bật được đèn dành cho 4 chân thôi anh ạ. Cứ cho ví dụ là 1 cái rơ le đủ công suất thì em mới đấu được qua công tắc. Còn có thêm tín hiệu ACC thì em chưa biết đấu ra sao. Anh chỉ giùm em được không! Thanks anh!
Thì tôi đã nói rồi mà:
- Lấy nguồn dương từ ACC, đấu vào 1 chân của công tắc
- Lấy chân còn lại từ công tắc đấu vào 1 chân của cuộn dây rơle, nên có cầu chì
- Chân còn lại của cuộn dây rơle nối ra mát
- 1 chân tiếp điểm rơle nối ra dương bình điện. Tốt nhất ghé qua cầu chì
- 1 chân tiếp điểm của rơle nối ra dương của bộ đèn. Chắc bộ LED này có driver rồi chứ?

linhnd

Tài xế O-H
Thì tôi đã nói rồi mà:
- Lấy nguồn dương từ ACC, đấu vào 1 chân của công tắc
- Lấy chân còn lại từ công tắc đấu vào 1 chân của cuộn dây rơle, nên có cầu chì
- Chân còn lại của cuộn dây rơle nối ra mát
- 1 chân tiếp điểm rơle nối ra dương bình điện. Tốt nhất ghé qua cầu chì
- 1 chân tiếp điểm của rơle nối ra dương của bộ đèn. Chắc bộ LED này có driver rồi chứ?

Đến đây thì em đã hiểu, để em đấu xong có gì sẽ khoe thành tích! Cái công tắc nó còn đèn led nên thành ra có 3 dây em đang phải dò dây!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên