Thảo luận cách thay dầu nhớt hộp số tự động

sdc1412ss
Bình luận: 39Lượt xem: 17,481

nguyenhainam89

Tài xế O-H
Có 2 cách thay dầu trong biến mô
1. tháo biến mô ra vệ sinh ( cách này tốt nhất nhưng tốn công )
2. sau khi xả hết dầu ở carter và châm lại như hướng dẫn ở trên - người ta cho máy chạy tại chổ nhấp thắng và lần lượt sang các số cho dầu mới thay, bơm vào biến mô đẩy dầu củ ra carter sau đó xả bỏ dầu trong carter ra lần nửa rồi châm thêm dầu mới lần nửa cho đủ là được. ( cách này tuy không thay hết 100% dầu củ nhưng cũng ổn )
thay như bạn thì gara vỡ nợ...và lại bạn học được ở đâu cách thay dầu hay vậy để nao tôi cho mấy thằng em mang xe đến thay.thợ mới chả thuyền.

quynhhieu

Tài xế O-H
Bạn mang xe đến xưởng khi xe của bạn đến kỳ phải thay dầu cho hộp số tự động. Và bạn có thật sự cảm thấy hài lòng sau đó? Thegioioto xin đưa ra một số lời khuyên khi bạn đi thay dầu hộp số tự động cho xe của mình.

Theo khuyến cáo của nhà sản xuất, sau khi đi được 2000 km hoặc sau 12 tháng, bạn nên kiểm tra lại mức dầu của hộp số tự động và nên thay dầu khi xe đã đi được 4000 km hoặc sau 24 tháng.

Loại dầu nào phù hợp với hộp số tự động cho xe của bạn?

Các hộp số tự động sử dụng dầu truyền động riêng có tên gọi là ATF (Automatic Transmission Fluid), nó đóng vai trò truyền công suất động cơ, bôi trơn các bánh răng, ổ đỡ… Do đó, nó có một số yêu cầu rất khắt khe như: có tính chất chống tạo bọt, giữ được độ lỏng ở nhiệt độ thấp, chỉ số độ nhớt ít thay đổi… Vì vậy, khi thay, chúng ta phải lựa chọn loại dầu thích hợp. Một số hãng xe đã đưa ra lời khuyên đối với khách hàng của mình, như General Motor khuyến cáo khách hàng dùng dầu Dexon IIE và Dexon IIIE, còn Ford Việt Nam khuyên các khách hàng của mình dùng dầu Exxon H cho xe Escape 3.0, dùng dầu Idemitsu cho Escape 2.3 và Mercon II cho Laser. Mitsubishi lại hướng dẫn khách hàng sử dụng dầu Dia Queen ATPSP…

Cách thay dầu tốt nhất cho hộp số tự động

Trước khi xả dầu trong hộp số tự động, bạn đừng quên phải yêu cầu nổ máy cho động cơ nóng lên, dầu loãng ra để xả cho sạch và bằng hết số dầu cũ.

Bạn phải lưu ý khi thay dầu hộp số tự động, bởi nó không giống với cách thay dầu ở hộp số thường, mà phải xả dầu ở hai vị trí là dưới các te và biến mô thủy lực. Làm như vậy sẽ xả hết số dầu cũ trong hộp số tự động.

Trước tiên, phải xả dầu ở đáy các te, khi xả, bạn nên yêu cầu kỹ thuật viên xả vào các thùng chứa có thể đo được, vì sau khi xả hết dầu cũ, ở đáy các te sẽ phải được bổ sung một lượng dầu mới bằng với lượng dầu đã xả ra.

Tiếp tục xả và bổ sung lượng dầu như vậy ở biến mô thủy lực. Bạn nên nhớ trước khi xả ở biến mô thủy lực, động cơ phải được nổ một lần nữa để làm nóng, khi dầu loãng ra sẽ xả sạch số dẫu cũ trong đó.

Sau khi đã hoàn tất việc xả dầu cũ và bổ sung bằng lượng dầu mới, bạn có thể kiểm tra bằng que thăm dầu. Nếu dầu ở mức “COLD” (hoặc L phụ thuộc vào từng loại xe) thì cho nổ máy xe và phải đi hết các tay số (để dầu điền đầy vào các khoang chứa dầu). Nổ máy đến khi nhiệt độ dầu khoảng 70-800 thì dừng xe ở số “N” để kiểm tra que thăm, nếu que thăm ở mức “HOT” (hoặc “H”) là đủ.

Việc thay dầu cho hộp số tự động khá phức tạp, do đó, lời khuyên của chúng tôi dành cho bạn là nên chọn các xưởng lớn và có uy tín để các kỹ thuật viên có kinh nghiệm thực hiện. Bạn cũng có thể tham khảo “Sách hướng dẫn sử dụng xe” để biết loại dầu nào phù hợp với hộp số tự động cho xe của mình, cũng như biết được xe của mình cần thay bao nhiêu lít dầu và so sánh lượng dầu mà các kỹ thuật viên bổ sung đã đủ chưa.
BACS CHO HỎI CHÚT. ĐỔ DẦU VÀO HỘP SỐ BẰNG ĐƯỜNG NÀO VẬY (THEO ĐƯỜNG QUE THĂM DẦU HAY CÓ CHỖ NÀO KHÁC ĐỂ ĐỔ DẦU VÀO HỘP SỐ KHÔNG) ?

tuananh0589

Tài xế O-H
khoan.... đừng vì điểm mà copy bài không có giá trị .
nên sửa lại các thông số tránh chủ xe đọc phải mà hiểu nhầm sang thợ khác . bây giờ các bác có xe cũng đọc tài liệu gớm lắm và các bác ý đọc toàn tiếng anh ,

garatuantrang

Tài xế O-H
cho em xin nhắc lại thớt này 1 chút...vì muốn biết cách thay dầu số tự động 1 cách tốt nhất mà ko có máy thay dầu số tự động. em đã tìm đọc hết cmt của các cụ mà vẫn chưa thấy phương án chốt lại là như thế nào ? cụ nào thường làm số tự động thì hãy lên tiếng để giúp em với

langthang89

Tài xế O-H
cho em xin nhắc lại thớt này 1 chút...vì muốn biết cách thay dầu số tự động 1 cách tốt nhất mà ko có máy thay dầu số tự động. em đã tìm đọc hết cmt của các cụ mà vẫn chưa thấy phương án chốt lại là như thế nào ? cụ nào thường làm số tự động thì hãy lên tiếng để giúp em với
CỤ cho em hỏi khí không phải sưr dụng máy thay dâuf có phải là theo cachs của cụ Taptanh khÔng nhỉ? hay laf trung hòa dâuf cũ và mơis.

Chauletuananh

Tài xế O-H
Có khúc mình chưa hiểu.< các cụ lưu ý là không cho dầu từ kết về hs ở b này nhé >. Khúc này là sao mong bác chỉ giáo
chia sẻ với các cụ tí cho vui . anh em thợ với nhau em có miếng võ cùi anh em tham khảo để thay dầu số td
b1; các bác cứ xả dầu ở đáy cacte cho hết sau đó vặn rốn xả lại
b2; đổ cho em 3 hay 4l dầu số phù hợp với hs vào < lưu ý là đổ dầu mới nhé các cụ >
bt 3; hãy tìm ống dầu hồi từ két làm mát dầu số về hộp số và tháo ra , cắm ống đó vào cái chai 1l và có thể nhìn đc vào chai
b4; nổ máy lên và hứng dầu < công đoạn này cần 2 người > . sau khi nổ máy hãy quan sát dầu chảy vào chai , khi nào thấy dầu sạch thì tắt máy , cắm ống dầu hồi lại < các cụ lưu ý là không cho dầu từ kết về hs ở b này nhé >

b5; đổ dầu mới vào hs , nổ máy lên và thăm dầu cho đủ
b6 ; đếm tiền .
chúc các cụ thành công

Boogaloo

Tài xế O-H
Đọc comment mà chưa thấy cao nhân nào chỉ bảo tận tình....thiêt là buồn quá đi..có ai chỉ mình cách thay nhớt hs tựđộng mà không có que thăm chỉ có còn ôc canh ngang....

tuyen8748

Tài xế O-H
chia sẻ với các cụ tí cho vui . anh em thợ với nhau em có miếng võ cùi anh em tham khảo để thay dầu số td
b1; các bác cứ xả dầu ở đáy cacte cho hết sau đó vặn rốn xả lại
b2; đổ cho em 3 hay 4l dầu số phù hợp với hs vào < lưu ý là đổ dầu mới nhé các cụ >
bt 3; hãy tìm ống dầu hồi từ két làm mát dầu số về hộp số và tháo ra , cắm ống đó vào cái chai 1l và có thể nhìn đc vào chai
b4; nổ máy lên và hứng dầu < công đoạn này cần 2 người > . sau khi nổ máy hãy quan sát dầu chảy vào chai , khi nào thấy dầu sạch thì tắt máy , cắm ống dầu hồi lại < các cụ lưu ý là không cho dầu từ kết về hs ở b này nhé >

b5; đổ dầu mới vào hs , nổ máy lên và thăm dầu cho đủ
b6 ; đếm tiền .
chúc các cụ thành công
Pp mày chỉ cho hộp số có két làm mát thôi. Còn những hộp số khác thì chịu

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên