Làm thế nào để tìm ra được nguyên nhân gây lọt dầu nhớt vào buồng đốt ?

thanhvu
Bình luận: 42Lượt xem: 36,991

votinh4869

Tài xế O-H
Hỏi thật, khi bác chạy thử cái xe đó, bác có thật sự biết là nó có bị yếu hay không?
thế chú biết k? tại s lại k, khi mà ngày nào cũng chạy( tài xế nói), đặc biệt là bọn em sửa xe tải, tài xế nó chở hàng thường xuyên nên nó biết tình trạng của xe, nó nói tình trạng bọn e tìm cách xử lí. mà toàn sai thôi. kk.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
thế chú biết k? tại s lại k, khi mà ngày nào cũng chạy( tài xế nói), đặc biệt là bọn em sửa xe tải, tài xế nó chở hàng thường xuyên nên nó biết tình trạng của xe, nó nói tình trạng bọn e tìm cách xử lí. mà toàn sai thôi. kk.
Anh em mình thì phải chốt chứ, đâu có nghe khách nói không được đâu, ăn đòn đấy

tomo

Tài xế O-H
Hiện nay có 1 số nguyên nhân làm nhớt vào trong buồng đốt, vậy để biết được do: xéc măng bị hở, do phốt xupap hở, do phót git hay do nguyên nhân khác các cụ ạ...vậy làm sao để phân biệt được các trường hợp đó, các cụ thảo luận cho ý kiến ạ
- Nếu lọt nhớt ở buồng đốt thì bạn tháo cuốn cổ xả động cơ ra kiểm tra là biết ngay, nó bị ước

tienhoa

Tài xế O-H
Xe em không bị hao nhớt, máy nổ có ra nước, tuy nhiên khi mở buzi thì đọng nhớt nhiều không biết nguyên nhân gì. Em đã thay phớt chặn nhớt đầu buzi rồi mà không hết.

Vu_Bao_Dai

Tài xế O-H
e có ý kiến nữa là nếu máy mà nhả ra khó xanh thi đừng loại trừ van 1 chiều thông hơi cổ hút các bác nhé con đấy ma kẹt sẽ bị bí máy và bô xả ra khói xanh như hiện tượng ăn dầu luôn

trongite

Tài xế O-H
Theo kinh ngiệm của e thì nếu xéc măng (bạc) hở thì động cơ sẽ yếu và nhìn sẽ có màu xanh ( vs động cơ diesel) khói trắng (động cơ xăng). e làm máy dầu nên bọn e thường nhìn ở bô xả thấy nhớt ra chỗ bô (cổ lửa) thì là hở phốt git.

Em thấy sáng ra, xe lâu không chạy (thời tiết lạnh) động cơ nổ cũng có khói trắng mà bác. Thế là cũng lọt dầu hả bác...

Tien2705

Tài xế O-H
nếu xéc măng hở thì có thể xác định bằng cách đo áp suất buồng đốt.nếu áp suất nhỏ hơn tiêu chuẩn thì có khả năng là hở xéc măng

fortunerv

Tài xế O-H
Theo mình thì nguyên nhân có thể chẩn đoán là:
1. Máy yếu (cái này phải người chạy quen xe mới biết).
2. Khói có mầu xanh sẫm, ga to thấy rõ hơn.
3. Tiêu hao dầu bôi trơn, đo bằng que thăm dầu nếu thấy tiêu hao nhiều ở mức quan sát được. Còn về cơ bản thì máy mới vẫn có hiện tượng đốt dầu nhưng rất rất nhỏ nên coi như ko.
4. Có thể đo kiểm tra áp suất buồng đốt so với tiêu chuẩn NSX để đánh giá độ kín khít của buồng đốt cũng như khe hở của các xéc măng.
5. Đối với xe có tubor tăng áp thì cũng có thể tiêu hao dầu ở bộ phận này.

hoanghuy92

Tài xế O-H
theo e!!!là cứ nhấc mặt máy ra để kiểm tra phớt gip trước..hỏng phần nào ta sẽ giải quyết phần đó..vì nếu là xéc măng các bác cũng phải nhấc mặt

thaoden

Tài xế O-H
Hiện nay có 1 số nguyên nhân làm nhớt vào trong buồng đốt, vậy để biết được do: xéc măng bị hở, do phốt xupap hở, do phót git hay do nguyên nhân khác các cụ ạ...vậy làm sao để phân biệt được các trường hợp đó, các cụ thảo luận cho ý kiến ạ
Với tôi chỉ có 3 trường hợp vô nhớt:
- Phớt git : để qua đêm, nổ máy ra khói trắng, chạy lúc thì hết
- secmăng dầu : khói trắng liên tục
- turbo.: càng tăng tốc, càng ra khói trắng; tháo ra kiểm tra đầu tiên.

xuanan...vn

Tài xế O-H
nếu ăn dầu mà nguyên nhân do hở xéc măng thì động cơ hay có khói phớt xanh, để xe lúc lâu tháo bugi đo áp buồng đốt thì sẽ tụt áp do hở xéc măng.nếu ăn dầu hở phớt gít thì để xe lâu nổ lại có khói vì để xe lâu dầu từ chân xupap sẽ lọt qua git vào buồng đốt

luan432784

Tài xế O-H

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên