Làm sao để có thể trở thành một người thợ điện ôtô giỏi ?

K
Bình luận: 95Lượt xem: 14,585

cocacola

Tài xế O-H
Theo em thì giỏi ở 1 chừng mực nào đó thôi.có ai giám vỗ ngực nói mình giỏi đâu.là thợ thì luôn luôn tìm tòi học hỏi ,làm và va vấp từ đó sẽ hiểu mình lên đi con đường đó như thế nào.em nghĩ thế!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Muốn giỏi bất cứ cái gì cũng vậy.

Kiên trì miệt mài học hỏi thôi. :"D

Và tốt nhất là nên có 1 người nào đó sẽ cho mình hướng đi tốt và chỉ dẫn khi mình lạc lối.

:p

Ah mà em có câu hỏi này.
Thế thợ sửa ti vi mà chuyển sang sửa điện ô tô có dễ không nhỉ?
-Cái thứ 3 mà bác đưa ra là khó lắm đấy, có khi tìm cả đời không có
-Chuyển được, nhưng mà chẳng biết khó hay dễ. Chắc chắn là được

dick2311

Tài xế O-H
-Cái thứ 3 mà bác đưa ra là khó lắm đấy, có khi tìm cả đời không có
-Chuyển được, nhưng mà chẳng biết khó hay dễ. Chắc chắn là được

Thế thì mình phải chấp nhận thôi. Rồi ráng bỏ qua bước đó để trở thành thợ giỏi. Sau này sẽ làm công việc đó cho thằng con. :D:D:D

Tại em đang muốn đi học một khóa sửa ti vi để về sửa điện xe đây. :p:p:p

lohaw

Tài xế O-H
Theo Em thì muốn biết phải hỏi. Muốn giỏi phải học. Còn việc tầm sư học đạo lại là một chuyện khác. Gặp thầy hay, được thực hành nhiều tất sẽ giỏi.

langbk

Tài xế O-H
1- Để có thể sửa chữa giỏi 1 loại thiết bị nào đó, dù là thợ Cơ hay thợ Điện, thì việc đầu tiên cần làm là tìm hiểu về thiết bị đó, càng sâu càng tốt.
Từ kết cấu chung đến cấu tạo chi tiết, từ nguyên lý vận hành chung đến nguyên lý hoạt động hoặc điều chỉnh chi tiết.
Ô tô là một thiết bị tự sinh công, dùng nhiên liệu cho động cơ đốt trong. Do đó máy nổ là một vấn đề kỹ thuật hàng đầu mà bạn cần nắm chắc.
Là một thiết bị di chuyển, nên ô tô kèm theo nhiều ứng dụng kỹ thuật phức tạp cho việc điều khiển và đảm bảo an toàn cho con người nữa.
Ngày nay, rất nhiều kết cấu cơ - điện - thủy lực được ứng dụng, nên cấu tạo của ô tô ngày càng phức tạp và tinh vi hơn, đòi hỏi người thợ càng phải học tập và tìm hiểu nhiều hơn.

2- Để có thể trở thành một thợ điện chuyên ngành ô tô giỏi, thì trước hết bạn phải giỏi về kiến thức điện cơ bản, điện điều khiển, mà bây giờ kỹ thuật điện tử và điều khiển tự động là không thể thiếu.

3- Đã là thợ, thì kỹ năng ứng dụng kiến thức vào thực hành phải cao mới đem lại hiệu quả cho công việc.

Đây là vấn đề quan trọng nhất nhưng lại là điểm yếu nhất của các học sinh các trường dạy nghề ở Việt nam mắc phải.
Vì vậy khi mới ra trường, các sinh viên rất khó xin việc làm, và thực sự thì cũng chưa làm được việc.
Nếu bạn nào trong thời gian học tập mà chịu khó đúc kết kiến thức thực tế trên các trang chuyên ngành, lao vào thực tế để thực hành, thì khi ra trường sẽ nhanh chóng tiến vượt bậc. Còn bạn nào khi đang học chỉ "láng cháng" thì lúc ra trường sẽ "khốn khổ".

"Tài năng do cần cù học tập tích lũy mà có."

Chúc các bạn thành công.

Thân ái.

Mặc dù không phải thead của em nhưng em vẫn cảm ơn bác vì sự chia sẻ nhiệt tình. Em cũng đang quyết chí theo cái nghề điện ô tô này, hi vọng là sau này em sẽ được gặp và học hỏi nhiều hơn ở bác. Bác có thời gian rảnh thì cho em cái địa chỉ online để em contact bác với.
Cảm ơn bác nhiều :)

hoangnguyen293

Tài xế O-H
Học tập trong trường trước, sau có sư phụ giúp sẽ thành công rất lớn. Rất tiếc, thợ điện giấu nghề lắm :)
cần câu cơm của người ta mà cụ ! mà tài liệu điện xe cũng khó kiếm luôn. Em cũng muốn thành thằng thợ điện mà chẳng biết nên bắt đầu từ đâu. Đọc điện tử căn bản rồi giờ nhìn vào hệ thống điện của xe y hệt thằng chẳng biết gì ấy

Cai banh xe

đọc tài liệu
chịu kho hoc hỏi
làm việc trong môi trương chuyên nghiệp
Làm việc trong môi trường chuyên nghiệp ư? Có phải là giấc mơ, vì tôi chưa từng nhìn thấy nó![DOUBLEPOST=1395998373,1395998273][/DOUBLEPOST]
Thế thì mình phải chấp nhận thôi. Rồi ráng bỏ qua bước đó để trở thành thợ giỏi. Sau này sẽ làm công việc đó cho thằng con. :D:D:D

Tại em đang muốn đi học một khóa sửa ti vi để về sửa điện xe đây. :p:p:p
Bác cứ đi học TV đi, sau này sẽ dùng đến[DOUBLEPOST=1395998496][/DOUBLEPOST]
cần câu cơm của người ta mà cụ ! mà tài liệu điện xe cũng khó kiếm luôn. Em cũng muốn thành thằng thợ điện mà chẳng biết nên bắt đầu từ đâu. Đọc điện tử căn bản rồi giờ nhìn vào hệ thống điện của xe y hệt thằng chẳng biết gì ấy
Bác mở đầu với điện tử thì không ổn rồi bác ạ, nên nhìn vào thấy vậy là đương nhiên!

tratc

Tài xế O-H
Mình là người đã trãi qua nhiều năm học vài nghề, và lăn lộn hành nghề kiếm sống.
Cũng đã thành công và gặt hái đủ sống cho tuổi già.
Những điều mà mình tâm sự với các bạn không phải là những lời giáo huấn đâu, mà là...nghiệm phương cả cuộc đời, chia sẻ cùng các bạn đó.

Thân.
Câu trả lời của a trai của bố cháu hay quá.hiii

vungoc2911

Tài xế O-H
các cụ ơi nếu để là một thợ điện thì để tìm hiểu kỹ về lý thuyết thì theo các cụ đi trước có kinh nghiệm thì nên đầu tư nghiên cứu giáo trình nào có thể giới thiệu cho em biết với ah. em cảm ơn các cụ nhiều ah

hieucaosu

Tài xế O-H
muốn biết thì phải hỏi,muốn giỏi thì phải học! làm không được thì phải biết tìm mọi phương pháp để tìm ra bằng được!phải làm bằng đc dù phải thuê hay nhờ người khác.....

thandaiquanlam

Tài xế O-H
muốn làm điện giỏi
1: điện ôtô là hot girl(lúc học điện như lúc nhìn gái đẹp vậy)
2: chịu khó chịu khổ
3: tìm hiểu và suy nghĩ
4: cẩn thận và tỉ mỉ and tập trung

Cai banh xe

các cụ ơi nếu để là một thợ điện thì để tìm hiểu kỹ về lý thuyết thì theo các cụ đi trước có kinh nghiệm thì nên đầu tư nghiên cứu giáo trình nào có thể giới thiệu cho em biết với ah. em cảm ơn các cụ nhiều ah
Giáo trình đầu tiên nên đọc hình như có 3 quyển bác ạ!

Cai banh xe

bac

bác ơi bác có giới thiệu cho em biết đc không cảm ơn bác nhiều ạ
Tất nhiên là được:
1. Sách giáo khoa Vật lý 10
2. Sách giáo khoa Vật lý 11
3. Sách giáo khoa Vật lý 12
Mua sách của Nhà xuất bản Giáo dục nhé. Nhớ làm bài tập đầy đủ, nhất là phần điện. Nếu cần mua sách nâng cao của Vật lý lớp 10, 11, 12
Tớ nói thật đấy

thandaiquanlam

Tài xế O-H
Mà là hot girl là muốn sờ và bóp phải k cụ?ngắm k mãi nó nhòe!
cụ cứ phát ngôn như đúng hết rồi đó nhưng mà nhanh quá...nhìn rồi tìm hiểu trước rồi mới xin đc làm wen...rồi mới cho đúng vào tay ...rồi mới sờ nắn bóp chứ...rồi sờ nắn nhìu mới thành chuyên gia...học điện cũng thế thôi...nhìn tìm hiểu trc...rồi mới làm wen nó...rồi mới học tháo ráp...rồi mới tự tay mình làm...làm nhìu thành chuyên gia =))

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên