Hộp số xe avante báo lỗi p0734

tranvanan2311
Bình luận: 25Lượt xem: 7,742

chatproxx

Tài xế O-H
lỗi P0734 Gear 4 Incorrect Ratio thường do van kém bơm kém đĩa ma sat mòn dầu bẩn điện điều khiển van yếu. gây ra hiện tượng trượt dẫn đến cảm biến tốc độ đầu vào đầu ra của hộp số không đúng với tỉ số truyền của số tương ứng

DenCaVang

Tài xế O-H
bác
Chào các bác!
Hiện tại em đang gặp 1 xe avante đợi 2012 động cơ 1.6,số tự động .hiện tượng xe đang chạy tầm tốc độ 40 km/h xe bị giật. Xe báo lỗi p0734
Xe vào xưởng em đã cho kiểm tra toàn bộ hệ thống điện cả hộp số và động cơ và thay dầu hộp số mới.sau khi kiểm tra nhưng không có phát hiện được gì,em đã xin ý kiến khách hàng cho hạ hộp số kiểm tra.
Sau khi hạ hộp số,e cho tháo ktra bộ côn của tất cả các số và cũng k phát hiện được gì.
Mấy ngày vật lộn,và tham khảo nhiều ý kiến.Em đề xuất lên khách hàng cho thay : cảm biến đầu vào và đầu ra,thay toàn bộ dầu hộp số ,cảm biến nhiệt độ dầu và tổng cộng 6 van solenoid ,bộ dây điện trong hộp số.
Nhưng bệnh tình em nó vẫn không thay đổi gì các bác ạ.
Vậy hôm nay em lên đây mong các bác trong diễn đàn giúp đỡ.mong bác nào đã gặp pan bệnh này rồi thì tư vấn giúp em.em xin hậu tạ

View attachment 77572
cho e hỏi là bác thay 6 con solenoid , dầu và các cảm biến cùng 1 lúc hay là như thế nào vậy. vì lỗi này thường là do thiếu dầu, dầu bẩn dẫn đến kẹt van. nếu thay dầu vệ sinh van mà ko đc thì mới tính các bước tiếp theo. bác nói rõ cho ae biết với

lephankien

Tài xế O-H
Về mặt điện:
Bác đã thay toàn bộ phần bên ngoài, vậy thì ta loại trừ đi, còn 1 nghi vấn duy nhất là hộp điều khiển động cơ. Trong đó sẽ có những linh kiện điều khiển cho nguồn cấp và hiệu suất cho các solenoid hộp số, khi linh kiện điện tử có vấn đề, thì hộp điều khiển sẽ ngắt các solenoid hộp số để bảo vệ cho mạch điện tử bên trong. Từ đó xuất hiện mã lỗi, và xe sẽ bị fix số như trường hợp bác mô tả.

Về mặt cơ khí: bác đã hạ hộp số nhưng không phát hiện được gì, việc đó cũng khá mất công, nên tạm thời việc gì dễ ta làm trước, khó làm sau.

theo em bác đem hộp đi kiểm tra, vì tháo nó không khó, kiểm tra cũng chỉ mất khoảng 1 ngày thôi!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên