Vệ sinh và tra dầu cho xích xe máy

hungducati
Bình luận: 18Lượt xem: 5,491

hungducati

Tài xế O-H
các cụ cho em hỏi là em muốn vệ sinh cái xích xe máy của em. thấy bảo là vệ sinh được bằng dầu hỏa xong rồi xì khô rồi dùng nhớt hộp số hoặc dầu vi sai của ô tô tra vào liệu có ổn không ạ.
em đang định dùng dầu hộp số 80W-90 để tra liệu có ổn không ạ

theanh_79

Tài xế O-H
Dùng dầu hoả để vệ sinh xích xe là 1 trong những phương án aem biker chọn lựa. Trước đây đã có nhiều người lo dầu hoả sẽ phá hỏng vòng o ring ở xích nhưng nước ngoài họ đã chứng minh rằng độ dãn nở của vòng o ring khi ngâm trong dầu hoả 24h là ko đáng kể. Có nghĩa dùng dầu hoả để vệ sinh thì hoàn toàn yên tâm.
Bôi trơn thì sử dụng nhớt láp cũng là phương án tiết kiệm,hiệu quả cao. Vì nhớt láp độ dặc cao,rẻ dễ tra vào khớp giữa hai lá thép cùng con lăn của mắt xích.

TranVanA

Tài xế O-H
Cụ này kĩ tính thế. Em thì cứ bàn chải sắt với nhớt máy cũ mà phang. Cũng tốt chán chẳng thấy vấn đề gì.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
các cụ cho em hỏi là em muốn vệ sinh cái xích xe máy của em. thấy bảo là vệ sinh được bằng dầu hỏa xong rồi xì khô rồi dùng nhớt hộp số hoặc dầu vi sai của ô tô tra vào liệu có ổn không ạ.
em đang định dùng dầu hộp số 80W-90 để tra liệu có ổn không ạ
Bác làm thế thì quá được rồi.

vinhphuc007

Tài xế O-H
Sao bạn không mua chai vệ sinh sên và chai xịt sên?Có rất nhiều loại và giá tiền cho bạn lựa chọn.Và an toàn cho sên của bạn!

Cai banh xe

Thà vậy nhưng xích bạn luôn được trong tình trạng tốt nhất.Còn không thì tuổi thọ xích mau xuống thôi.
Mình chỉ cần thổi sạch, tra dầu cầu vào là ngon. Dùng lọ xịt thì cũng phải năng vệ sinh, mà năng vệ sinh thì dùng dầu cầu cho rẻ. Tất nhiên, dầu cầu sẽ bẩn hơn, nhưng chịu nước cực tốt

theanh_79

Tài xế O-H
Từ xưa đến nay mình toàn vệ sinh sên màu bằng bằng dầu hoả ( mua ở cây xăng 18k/lit,cứ mua can 5 lít bằng vỏ can can dầu ăn về dùng dần ) bôi trơn bằng dầu lap/ dầu hộp số xe tay ga ( 30k/ tuýp ) cắt đầu rồi cứ bơm vào sên. Chỉ cần bơm vào 2 mặt trong của mắt sên. Dùng xong lấy con vít răng gỗ 3ly vặn vào đầu là ko sợ đổ. Dùng cho sên vàng,sên sơn đỏ ko bị đen. Kinh tế,chất lượng ,rẻ hơn nhiều so với sử dụng chai xịt rửa sên

Cai banh xe

Từ xưa đến nay mình toàn vệ sinh sên màu bằng bằng dầu hoả ( mua ở cây xăng 18k/lit,cứ mua can 5 lít bằng vỏ can can dầu ăn về dùng dần ) bôi trơn bằng dầu lap/ dầu hộp số xe tay ga ( 30k/ tuýp ) cắt đầu rồi cứ bơm vào sên. Chỉ cần bơm vào 2 mặt trong của mắt sên. Dùng xong lấy con vít răng gỗ 3ly vặn vào đầu là ko sợ đổ. Dùng cho sên vàng,sên sơn đỏ ko bị đen. Kinh tế,chất lượng ,rẻ hơn nhiều so với sử dụng chai xịt rửa sên
Bác dạy bài này chuẩn, vệ sinh sạch rồi cho dầu láp (xe máy), tôi thì dùng dầu cầu ô tô nó cũng như dầu láp xe máy bác dùng (GL-5; 75W-90)

theanh_79

Tài xế O-H
Bác dạy bài này chuẩn, vệ sinh sạch rồi cho dầu láp (xe máy), tôi thì dùng dầu cầu ô tô nó cũng như dầu láp xe máy bác dùng (GL-5; 75W-90)
2 loại dầu này khác tên nhưng cùng 1 tác dụng mà. Dầu cầu với dầu láp/ hộp số xe tay ga thì cũng như nhau mà thôi. Đều có độ đặc hơn so với nhớt máy thông thường nên không dễ văng khi xe di chuyển bởi lực ly tâm.

theanh_79

Tài xế O-H
Sao bạn không mua chai vệ sinh sên và chai xịt sên?Có rất nhiều loại và giá tiền cho bạn lựa chọn.Và an toàn cho sên của bạn!
| tài xỉu bịp
Dùng chai xịt sên loại rẻ tiền nhất cũng 60k sử dụng để vệ sinh sên cũng không thể quá được 10 lần. Trong khi sử dụng dầu hoả hay dầu Diesel giá chưa đến 20k/ lit đầu tư thêm 15k bình xịt thì bạn dùng bét nhè. Sên nếu bẩn quá tháo hẳn sợi sên ra cho vào chai đổ ngập dầu vào,xúc 1 lúc thì sạch tinh. Lôi ra xả nước treo lên cho ráo rồi bôi trơn bằng gì thì tùy theo từng người

theanh_79

Tài xế O-H
Việc vệ sinh NSD sạch ngoài việc chiếc xe nhìn tươm tất thì khi vận hành sẽ êm ru. Không bao giờ có âm thanh loạch xoạch từ NSD. Không cần biết bạn đi xe gì chỉ cần nhìn vào dàn chân cùng bộ NSD sẽ đánh giá được người chủ xe có phải là người cẩn thận hay không
Không phải khi mình đi xe côn tay mà trượt khi đi xe Wave ZX hay xe Chaly độ cũng luôn chăm sóc NSD sạch sẽ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Chủ đề bác đang quan tâm

Bên trên