Trọng tải và tổng trọng tải kéo được của xe đầu kéo

B
Bình luận: 12Lượt xem: 4,405

bboyrep

Tài xế O-H

Mấy bác cho e hỏi chỗ mấy dòng chữ có các thông số theo thứ tự 8 tấn , 16 tấn và 40 tấn. Bác nào giải thích hộ e với, với lại là cái dòng cuối theo e hiểu là tổng trọng , mà xe đầu kéo này là fz49 ( 49 tấn ), sao dòng 3 có 40 tấn ạ. Nhờ các cụ chỉ bảo thêm ạ. Em cảm ơn!

nhatduy.0181

Tài xế O-H
View attachment 55210
Mấy bác cho e hỏi chỗ mấy dòng chữ có các thông số theo thứ tự 8 tấn , 16 tấn và 40 tấn. Bác nào giải thích hộ e với, với lại là cái dòng cuối theo e hiểu là tổng trọng , mà xe đầu kéo này là fz49 ( 49 tấn ), sao dòng 3 có 40 tấn ạ. Nhờ các cụ chỉ bảo thêm ạ. Em cảm ơn!
Chào bác
Các thông số ghi bên cửa xe 8-16-40 thì em xin chia sẻ bác điều này là bên cửa xe tải sẽ ghi 3 thông số đó là: (tùy loại xe 8 tấn hay 16 tấn hay 40 tấn bác theo đó mà suy nghĩ nhé ;) )
1 Khối lượng tự trọng bản thân
2 Khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông
3 Khối lượng toàn bộ kéo theo cho phép

Còn nó ghi 40T là vì ở Việt Nam chỉ cho phép tham gia giao thông cao nhất là 40T bác nhé ;)

bboyrep

Tài xế O-H
Chào bác
Các thông số ghi bên cửa xe 8-16-40 thì em xin chia sẻ bác điều này là bên cửa xe tải sẽ ghi 3 thông số đó là: (tùy loại xe 8 tấn hay 16 tấn hay 40 tấn bác theo đó mà suy nghĩ nhé ;) )
1 Khối lượng tự trọng bản thân
2 Khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông
3 Khối lượng toàn bộ kéo theo cho phép

Còn nó ghi 40T là vì ở Việt Nam chỉ cho phép tham gia giao thông cao nhất là 40T bác nhé ;)
vậy à , e mem mới , đang lò mọ đây, bác có cái thông tư hay văn bản nào nói cái về vụ đó k bác :D :D

muc.ruou

Tài xế O-H
Thông tin trên xe của cụ chủ thớt là như thế này
8.480 kg - khối lượng bản thân xe
16.390 kg - khối lượng hàng chuyên chở theo thiết kế
40.390 kg - khối lượng kéo theo theo thiết kế

Nhưng em nghĩ cái người cắt dán thông số cho cụ họ dán sai rồi, thông tin dán lên không phải theo thiết kế, mà phải là theo con số cho phép tham gia giao thông.
Đúng ra phải ghi là:
15.100 kg - khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia GT
39.100 kg - khối lượng kéo theo cho phép tham gia GT

Tại sao lại bị hạ tải như vậy - thì là do quy định của nhà nước VN nó thế. Các dòng xe ở nước ngoài được thiết kế với tải trọng lớn hơn, nhưng về VN căn cứ theo quy định thường bị mất tải.

https://www.facebook.com/FUSO.Haiphong/
FUSO FZ 49.jpg

nokia1100

Tài xế O-H
View attachment 55210
8 tấn là trọng lượng bản thân đầu kéo, 16 tấn là trọng tải cho phép đặt trên mâm kéo theo thiết kế, thường thì trọng tải đặt lên mâm kéo cho phép tham gia giao thông khoảng 15 tấn thôi. 40 tấn là trọng tải kéo theo(bao gồm hàng hóa và cả trọng lượng sơ mi rơ mooc). bác thắc mắc tại sao xe của bác là FZ49(49 tấn)? nếu bác lấy trọng lượng bản thân cộng với trọng tải kéo theo= 8+40=48 tấn( thường con số này là số lẻ vd: 48.215 kg chẳng hạn đc xem là khoảng 49 tấn rồi(tổng trọng lượng toàn bộ xe đầu kéo, sơ mi rơ mooc và hàng).

bboyrep

Tài xế O-H
Thông tin trên xe của cụ chủ thớt là như thế này
16.390 kg - khối lượng hàng chuyên chở theo thiết kế
40.390 kg - khối lượng kéo theo theo thiết kế

Nhưng em nghĩ cái người cắt dán thông số cho cụ họ dán sai rồi, thông tin dán lên không phải theo thiết kế, mà phải là theo con số cho phép tham gia giao thông.
Đúng ra phải ghi là:
15.100 kg - khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia GT
39.100 kg - khối lượng kéo theo cho phép tham gia GT

Tại sao lại bị hạ tải như vậy - thì là do quy định của nhà nước VN nó thế. Các dòng xe ở nước ngoài được thiết kế với tải trọng lớn hơn, nhưng về VN căn cứ theo quy định thường bị mất tải.

https://www.facebook.com/FUSO.Haiphong/View attachment 56002
Tks bác , e đổ xăng cho bác liền luôn :D :D

bboyrep

Tài xế O-H
8 tấn là trọng lượng bản thân đầu kéo, 16 tấn là trọng tải cho phép đặt trên mâm kéo theo thiết kế, thường thì trọng tải đặt lên mâm kéo cho phép tham gia giao thông khoảng 15 tấn thôi. 40 tấn là trọng tải kéo theo(bao gồm hàng hóa và cả trọng lượng sơ mi rơ mooc). bác thắc mắc tại sao xe của bác là FZ49(49 tấn)? nếu bác lấy trọng lượng bản thân cộng với trọng tải kéo theo= 8+40=48 tấn( thường con số này là số lẻ vd: 48.215 kg chẳng hạn đc xem là khoảng 49 tấn rồi(tổng trọng lượng toàn bộ xe đầu kéo, sơ mi rơ mooc và hàng).
Tks bác, nhờ mấy bác mà e được thông chút chút rồi :D:D

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên