Tắt máy Pajero Sport

S
Bình luận: 7Lượt xem: 1,400

sukhoi_30MK

Tài xế O-H
Chào các cụ. Các cụ cho em hỏi trên con Pajero sport máy dầu nhập mỹ, Tại sao khi máy đang nổi mình tắt máy vặn chì khóa từ ON về OFF thì phải đợi 15s máy mới tắt ạ. Tại sao không cho ngừng động cơ hoạt luôn mà phải đợi như thế ạ. Mong các cụ giải thích hộ em. Thanks các cụ! ( trên xe này muốn tắt máy luôn thì phải thực hiện thao tác vặn chìa khóa từ ON về OFF lại về ON rồi về OFF máy mới tắt luôn mà không phải đợi ạ)

gobig0808

Tài xế O-H
Ðề: Tắt máy Pajero Sport

Mình cũng đang thắc mắc vấn ddề này.trước có gặp 1 con hỏi thì ng ta nói để bảo vệ hệ thống turbo

vantrung178

Tài xế O-H

đúng rồi theo 1 số thông tin em biết khi minh tắt máy ngay tubo con rất nóng nếu tắt máy ngay sẽ giảm tuổi thọ của tubo do không được làm mát và bôi trơn do vậy cần phải nổ không tải khoảng thời gian ngắn để dầu và nước làm mát làm nguội tubo sau đó mới tắt máy

lohaw

Tài xế O-H

Thời gian chờ tắt máy để nguội turbo. Nếu turbo nóng quá mà tắt máy ngay thì dầu bôi trơn sẽ bị khô lại lằm tắc đường dầu bôi trơn (nguyên nhân gây chết turbo)...

sukhoi_30MK

Tài xế O-H

Em cũng nghĩ là bảo vệ tubo, nhưng phần giải thích của các cụ em thấy không thuyết phục lắm. vì tubo luôn luôn được bôi trơn và làm mát. theo ý kiến của em thì có lẽ liên quan đến động năng của khí thải.

thinhpto

Tài xế O-H

Làm thế để bảo vệ turbo, vì trước khi bác tắt máy thì lúc này vòng quay của turbo vẫn đang cao do lúc chạy dải vòng tua của máy tăng cao, nếu khi dừng lại mà máy tắt luôn thì sẽ không có dầu bôi trơn cung cấp cho turbo(do máy đã tắt), mà theo quán tính thì turbo vẫn quay khi máy đã tắt. chính vì vậy khoảng thời gian 15s là để cho turbo chạy ổn định ở vòng tua thấp, khi này tắt máy thì turbo sẽ ngừng luôn hoặc quay không đáng kể,hạn chế tối đa ảnh hưởng tới turbo, giúp bảo vệ turbo

sirduyduc

Tài xế O-H

Turbo luôn được bôi trơn và làm mát chỉ khi máy vẫn chưa tắt. các cụ biết rằng khi tắt máy, quạt gió, bơm nước, bơm dầu đều ngừng hoạt đông. việc hoãn tắt máy lại nhằm mục đích kéo dài thời gian lưu thông của nước, dầu bôi trơn hơn, nó đảm bảo hạ thấp nhiệt độ của lốc máy và nhiều chi tiết nữa chứ không riêng gì turbo đâu

gobig0808

Tài xế O-H

E thấy ý kiến các bác cũng đều rất hợp lý,quy trình sử dụng xe e nghe nhiều bác tài giàu kinh nghiệm thì cũng tương tự vậy,sau khi xe hoạt động với tần suất cao thì khi dừng xe cũng cứ để nổ galanty 1 chút sau đó mới tắt máy.với hệ thống turbo có chế độ này cũng là hợp lý nhưng e vẫn thắc mắc nếu ưu việt thế thì các dòng xe khác sao ko áp dụng nhỉ???

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên