Hyundai Tucson 2010: nổi đèn động cơ và báo lỗi P0106, cảm biến map

tranvanan2311
Bình luận: 4Lượt xem: 1,266

tranvanan2311

Tài xế O-H
Chào cả nhà !
Nhờ cả nhà giúp đỡ
Hiện tại em đang gặp 1 em tucson 2010. Tình trạng em đó là nổi đèn động cơ và báo lỗi P0106 map
Ban đầu xe vào em tháo toàn bộ cổ hút vệ sinh cảm biến map nhưng xe vẫn đỏ đèn. Tiếp tục em vệ sinh cảm biến o2,bugi, cảm biến cam, kiểm tra toàn bộ hệ thống điện OK ,và em quyết định thay cảm biến map
Nhưng sau khi khách lấy xe về để qua đem thì lại đỏ đèn, buổi sáng máy nổ rùng

Em vào test lại, thì lần này nó vẫn báo cảm biến map, nhưng chỉ là lỗi lịch sử. Em vệ sinh lại toàn bộ lần nữa, nhưng em nó vẫn nổi đèn
Nhờ các bác hỗ trợ giúp em
Em cảm ơn ạ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào cả nhà !
Nhờ cả nhà giúp đỡ
Hiện tại em đang gặp 1 em tucson 2010. Tình trạng em đó là nổi đèn động cơ và báo lỗi P0106 map
Ban đầu xe vào em tháo toàn bộ cổ hút vệ sinh cảm biến map nhưng xe vẫn đỏ đèn. Tiếp tục em vệ sinh cảm biến o2,bugi, cảm biến cam, kiểm tra toàn bộ hệ thống điện OK ,và em quyết định thay cảm biến map
Nhưng sau khi khách lấy xe về để qua đem thì lại đỏ đèn, buổi sáng máy nổ rùng

Em vào test lại, thì lần này nó vẫn báo cảm biến map, nhưng chỉ là lỗi lịch sử. Em vệ sinh lại toàn bộ lần nữa, nhưng em nó vẫn nổi đèn
Nhờ các bác hỗ trợ giúp em
Em cảm ơn ạ
- Máy xăng hay dầu?
- P0106 là gì: cho xin nội dung mã lỗi?
- Ban đầu xe bị bệnh gì, có mã lỗi gì khác không?
- Khi xe vào lại, nó có mã lỗi gì, nội dung ra sao?

tranvanan2311

Tài xế O-H
Cảm ơn Bác đã phản hồi. Xe tucson máy xăng, ban đầu xe vào chỉ báo 1 lỗi P0106 báo cảm biến map, ngoài ra không có tính trạng gì khác bác ah.
Nhưng sau khi em thấy cảm biến map vào, thì tình trạng em nó có chiều hướng nặng hơn, máy nổ rùng vào buổi sáng

manhcoc

Tài xế O-H
Lỗi P0106
hoạt động : ECM tính toán giá trị của MAPS xem có đáp ứng đúng với giá trị chuẩnhay ko. Nếu giá trị của MAPS vượt ngưỡng max và thấp hơn ngưỡng Min trong một khoảng thời gian xác định thì ECM sẽ xác nhận lỗi và thông báo
nguyên nhân lỗi:
lỗi cảm biến áp suất đường ống nạp
ngắn hoặc, đứt mạch cảm biến áp suất đường ống nạp
giắc kết nối cảm biến áp suất đường ống nạp kém
lỗi bộ điều khiển động cơ ( ECM)
Biểu hiện lỗi:
sáng đèn báo lỗi động cơ.
động cơ chạy không tải rung, mất công suất.....
kiểm tra:
kiểm tra vệ sinh loại trừ các yếu tố bên ngoài, bẩn, gãy, hỏng
bật chìa khoá on và đo điện áp giữa mỗi dây tín hiệu , nguồn, mass của giắc nối MAPS và mass thân vỏ đối chiếu với thông số kỹ thuật tín hiệu giắc của MAP khoảng 0V nguồn dương khoảng 5V mass 0V
dùng máy đọc lỗi đọc giá trị trực tiếp của các cảm biến khi nổ máy và đối chiếu với tài liệu kỹ thuật

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên