Hỏi về cơ cấu chấp hành trên động cơ diesel.

SepDang
Bình luận: 9Lượt xem: 2,051

SepDang

Tài xế O-H
Em đang làm về các cơ cấu chấp hành trên động cơ D4BH TCI 2.5 của Hyundai mà về phần kiến thức em còn hạn chế nên mong các tiền bối vào cùng thảo luận để em được mở mang kiến thức ạ!
Em có một số câu hỏi mong các bác giúp đỡ:
1. Các cơ cấu chấp hành trên động cơ diesel là gì? (câu này em cũng không biết khái niệm ra sao luôn ạ)
Với câu này theo em đã tìm hiểu thì có một số cơ cấu chấp hành như vòi phun nhiên liệu, một số loại van như van luân hồi khí xả, van điều khiển áp suất nhiên liệu, van SCV. Em mới chỉ biết có mấy cơ cấu đó và cũng đang tìm tài liệu nhưng chưa được sâu lắm ạ!
2. Không biết bướm ga có nằm trong cơ cấu chấp hành không ạ?
Theo em biết ở các đời xe cao thì việc điểu khiển bướm ga không còn hoặc ít sử dụng đến điều khiển cơ nữa mà điều khiển bằng điện tử ạ. Nên em không biết nó có thuộc cơ cấu chấp hành không.
3. Van SCV với van điều khiển áp suất nhiên liệu có giống nhau không?
Theo em tìm hiểu thì 2 van này đều điều khiển áp suất nhiên liệu nhưng không biết tác dụng của chúng có khác nhau không hay là mỗi một hãng xe đặt tên van khác nhau.

Em xin cảm ơn các tiền bối và các bạn comment ở bài của em để em có thêm kiến thức ạ!

hocviec.oto

Tài xế O-H
Câu hỏi hơi khó hiểu. Nhưng theo mình thì cái gì không thuộc phần điều khiển thì đều là "chấp hành" hết. Là là thằng làm theo ý thằng khác.
Từ đó bác suy luận ra thử xem.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Em đang làm về các cơ cấu chấp hành trên động cơ D4BH TCI 2.5 của Hyundai mà về phần kiến thức em còn hạn chế nên mong các tiền bối vào cùng thảo luận để em được mở mang kiến thức ạ!
Em có một số câu hỏi mong các bác giúp đỡ:
1. Các cơ cấu chấp hành trên động cơ diesel là gì? (câu này em cũng không biết khái niệm ra sao luôn ạ)
Với câu này theo em đã tìm hiểu thì có một số cơ cấu chấp hành như vòi phun nhiên liệu, một số loại van như van luân hồi khí xả, van điều khiển áp suất nhiên liệu, van SCV. Em mới chỉ biết có mấy cơ cấu đó và cũng đang tìm tài liệu nhưng chưa được sâu lắm ạ!
2. Không biết bướm ga có nằm trong cơ cấu chấp hành không ạ?
Theo em biết ở các đời xe cao thì việc điểu khiển bướm ga không còn hoặc ít sử dụng đến điều khiển cơ nữa mà điều khiển bằng điện tử ạ. Nên em không biết nó có thuộc cơ cấu chấp hành không.
3. Van SCV với van điều khiển áp suất nhiên liệu có giống nhau không?
Theo em tìm hiểu thì 2 van này đều điều khiển áp suất nhiên liệu nhưng không biết tác dụng của chúng có khác nhau không hay là mỗi một hãng xe đặt tên van khác nhau.

Em xin cảm ơn các tiền bối và các bạn comment ở bài của em để em có thêm kiến thức ạ!View attachment 101941

1/ Đúng rồi, bác ạ
2/ Có. Bướm là 1 cơ cấu chấp hành
3/ Đó chỉ khác nhau tên gọi, là 1 thứ thôi, nhưng tên gọi đôi khi khác nhau.

Những thứ này thì trong sách viết kỹ, bác đọc lại nhé

SepDang

Tài xế O-H
1/ Đúng rồi, bác ạ
2/ Có. Bướm là 1 cơ cấu chấp hành
3/ Đó chỉ khác nhau tên gọi, là 1 thứ thôi, nhưng tên gọi đôi khi khác nhau.

Những thứ này thì trong sách viết kỹ, bác đọc lại nhé
Cảm ơn bác ạ. Bác cho em xin ít tên sách để em tìm được không ạ?

doicanhbac9009

Tài xế O-H
1. Các cơ cấu chấp hành trong hệ thống có chức năng nhận biết các tín hiệu điều khiển từ ECM sau đó chuyển hóa các tín hiệu này thành các "hoạt động cơ khí", đây là sơ đồ khối hệ thống đối với động cơ Diesel.

2. Có.
3. Giống nhau, Van SCV bác chịu khó search đọc lại nguyên lí hoạt động của nó.
(Câu hỏi về van SCV, Van SCV,...)

SepDang

Tài xế O-H
1. Các cơ cấu chấp hành trong hệ thống có chức năng nhận biết các tín hiệu điều khiển từ ECM sau đó chuyển hóa các tín hiệu này thành các "hoạt động cơ khí", đây là sơ đồ khối hệ thống đối với động cơ Diesel.

View attachment 101947
2. Có.
3. Giống nhau, Van SCV bác chịu khó search đọc lại nguyên lí hoạt động của nó.
(Câu hỏi về van SCV, Van SCV,...)
Em cảm ơn bác nhiều nhiều ạ!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên