[ Hỏi gấp] Công thức tính bán kính cong tự do bộ nhíp

B
Bình luận: 4Lượt xem: 1,585

Bahiep_1102

Tài xế O-H
Xin chào tất cả mọi người. Hiện tại mình đang làm luận văn về thiết kế hệ thống treo loại nhíp cho xe du lịch.

Tới phần bán kính cong tự do của bộ nhíp , trong 1 file đồ án mình download dc có công thức như sau:

trong khí một tài liệu khác , trong một bài toán , với chiều dài nhíp tương đương, bán kính cong họ cho lại gần gấp đôi.

Mình dùng ansys kiểm tra lại , thì với chiều dài nhíp khoảng 1,2m , dày 7mm, rộng 60mm thì cho KQ là chuyển vị 17cm , ứng suất 1110 MN , ứng suất quá cao so với tính tay là 650 MN.

Ai đã từng làm đồ án loại này rồi cho mình hỏi công thức tính bán kính cong bộ nhíp.
Cám ơn rất nhiều :)

PS: ai có sách tính toán ô tô của nguyễn hữu cẩn có phần này thì cho mình mượn nhé. Xin cảm ơn và hậu tạ ;))

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Trước tiên xin lỗi cụ vì đã không kiểm tra rõ ràng. Tài liệu của Đặng Quý là một trong số những tài liệu tính toán thiết kế Ô tô chuẩn hiện nay.
Cụ có thể up cái tài liệu có công thức của cụ lên đây được không, rồi tôi sẽ giúp cụ tiếp. Tôi có đến mấy quyển tính taons thiết kế Ô tô mà chả quyển nào có công thức đó cả.:D

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên