Hệ thống đánh lửa động cơ xăng Honda 5.5 Hp

truyenminh705
Bình luận: 4Lượt xem: 2,687

truyenminh705

Tài xế O-H
Trên động cơ xăng Honda 5.5 Hp, em tháo ra kiểm tra hệ thống đánh lửa, thấy chỉ có mỗi cái vô lăng với cục nam châm quay theo nó, cục nam châm này quét qua cái cục bobin (lõi thép của cục bobin này có 2 mấu kéo dài để tiếp cận gần với cục nam châm) thế là phát ra tia lửa ở đầu dây cao áp truyền tới bugi.
Mất lửa chỉ cần thay cục bobin là xong. Nhưng nguyên lý của nó thì hơi bị mờ, nhờ các cụ giảng giải cho em thông.
Xin cám ơn các cụ.

quynhhieu

Tài xế O-H
Trên động cơ xăng Honda 5.5 Hp, em tháo ra kiểm tra hệ thống đánh lửa, thấy chỉ có mỗi cái vô lăng với cục nam châm quay theo nó, cục nam châm này quét qua cái cục bobin (lõi thép của cục bobin này có 2 mấu kéo dài để tiếp cận gần với cục nam châm) thế là phát ra tia lửa ở đầu dây cao áp truyền tới bugi.
Mất lửa chỉ cần thay cục bobin là xong. Nhưng nguyên lý của nó thì hơi bị mờ, nhờ các cụ giảng giải cho em thông.
Xin cám ơn các cụ.
cho xem cái ảnh của nó đi

anhmtk

Tài xế O-H
Em không biết cách đưa ảnh lên. Nhưng để giải thích được cũng không cần ảnh đâu cụ.
em nghĩ nó chắc giống với mobin sườn của xe máy bác ạ,nghĩa là cũng có cuộn sơ cấp và thứ cấp,nguyên lí bác kiếm trên google với tù khóa mobin sườn xe máy,máy cắt cỏ.máy cưa đa số dều đánh lủa giống vậy(trừ 1 số loại có thêm ic lửa)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên