Dừng ô tô có nên tắt máy cho đỡ tốn xăng?

phongMONEY
Bình luận: 7Lượt xem: 687

phongMONEY

Tài xế O-H
Chào các bạn, mình có câu hỏi: Dừng xe hơi khoảng 5-10 phút nên để nổ máy ở trạng thái không tải hay tắt máy cho đỡ tốn xăng hay không?

nguyenvietduc321654

Tài xế O-H
Nguyên lý cơ bản là máy nổ hao xăng. Nhất là đứng yên 1 chổ càng hao hơn. Câu hỏi bạn đưa ra tự có câu trả lời. Cần tiết kiệm xăng thì tắt. Ko cần thiết ko đáng thì nổ máy có máy lạnh. Ngồi chờ. Nghe nhạc sướng hơn

minhcuccoo

Tài xế O-H
Cũng nên! Vì nó sẽ tiết kiệm xăng, bảo vệ động cơ và tránh xả khí thải nữa. Giờ xe hiện đại có chế độ stop and go rồi nên cũng không cần thiết làm vậy nữa, nếu chưa có thì cứ làm vậy. Còn đi xe điện VinFast Vf e34 thì thôi không nói làm gì

lethanhtrung21

Tài xế O-H
5 10 phút tắt máy chắc chắn đỡ tốn xăng hơn nhg phải xuống xe chứ ngồi trên xe nóng không chịu được. Nếu có chỗ xuống ngồi chơi tắt đi. Còn ngồi trên xe cứ bật thôi.

Nguyễn Thanh Đàm

Giữ xe
Nhân viên
Nên nhé bác, vì những nguyên nhân sau:
1. Tiết kiệm xăng, lượng xăng tiêu thụ khi nổ máy ko tải trong 10p bác có thể đi khoảng 5km
2. Giảm lượng khí thải, góp phần bảo vệ môi trường
3. Giảm tiếng ồn ra môi trường xung quanh
4. Tốt cho động cơ: khi nổ máy không tải, nhiệt độ ko đạt mức tối ưu nên nhiên liệu cháy ko hết, lượng nhiên liệu dư bám trên thành xi lanh ko tốt cho các chi tiết máy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên