xin các bác pro về CATIA 1 lời khuyên có lên cày sâu về gia công khuôn hay không?

C
Bình luận: 4Lượt xem: 2,174

chimtanhtach

Tài xế O-H
mình mới học catia được 5 tháng(nhưng là tự học thui).Cho đến bây giờ thì cũng biết kha khá.mục đích mình học catia là để nâng cao khả năng thiết kế 3d và trang bị cho mình 1 fần mềm 3d sau khi ra trường chẳng may có động đến thì còn bít,và một vài ứng dụng thực tế mà mình fải dùng tới catia.sau 5 tháng tự tìm tòi tài liệu trên mạngvà tự học mình cũng biết và sử dụng được gần hết các ứng dụng trong catia(cày sâu hơn nữa chắc ngon lành),nhưng mà trong đó có ứng dụng về GIA CÔNG KHUÔN bằng catia thì mình mới động đến và cảm thấy nó tương đối là khó và không được thực tế cho lắm, mà cái mảng này thường thì dân chế tạo máy thường dùng hơn.Học xong catia mới bít nó là 1 phần mềm rất mạnh về mảng thiết kế vỏ và rất hay,tiện lợi,đẹp hơn solidworks,tuy nó cũng tương đối khó và fức tạp.Mình học cơ khí ô tô lên mình nghĩ chắc chả cần phải đi sâu về phần gia công khuôn nữa,vừa khó vừa mệt. Mà trong tài liệu học catia thì phần gia công khuôn viết cũng đầy đủ,chả lẽ học hết các ứng dụng kia rồi mà còn mỗi cái này lại bỏ thì cũng phí.Mình phân vân không bít có lên cày nốt không.Hiện tại mình cũng đang dùng catia vào rất nhiều việc như:tập thiết kế cơ khí, thiết kế mô hình nhà ở cho ông bà già....,v...v

Rất mong các bác sau khi đọc xong cái này cho e vài lời khuyên,đặc biệt là bác nào pro về catia hoặc đang sử dụng catia cho công việc thì tư vấn giúp e.cảm ơn mọi người

taiseocatia

Tài xế O-H
Chao bạn.tôi nghĩ học cái gì hay cái đó nhất là dân kỹ thuật.gia công khuôn la cái đích cuối cùng mà ai cũng hướng tới với catia.tôi là một kỹ sư cơ khí nhưng tôi cảm thấy bạn đã thành công bước đầu và nên cố gắng đi hết quãng đường đó.nó sẽ có lợi cho bạn trong công vc khi đi làm.chúc thành công!

kosovo81

Tài xế O-H
Ôi, mới co 5 tháng mà bạn cày gần hết các chức năng của catia thi quả la quá pro rồi...vậy theo mình thì bạn nên cày nốt phần khuôn đi...chắc khoang 1 tuần là xong rồi...sẽ có lúc sử dụng mà...còn không sd thì lên diễn đàn chỉ lại cho mọi nguoi......ah nhân tiện bạn post tài liệu phan khuôn cho mọi người cùng học voi..minh kiem mãi ma không tháy tài liệu phần này....thank.

chimtanhtach

Tài xế O-H
vâng, cảm ơn các bác đã góp ý kiến.e sẽ cố gắng cày nốt cái phần này cho hoàn thiện, vì tài liệu phần này toàn bằng tiếng anh lê tương đối khó.bác nào biết về phần này xin cứ chỉ bảo.giờ kiến thức nó ở trong đầu e rùi lê cày cũng dễ.
không có thành công nào mà không phải trả giá bằng mồ hôi và nước mắt.mình hi vọng ai thực sự đam mê catia nếu có quyết tâm như mình thì cũng học được thôi,nếu khó quá thì lê đầu tư tiền đi học thêm.còn mình con nhà nghèo lê tự mày mò,hơi mệt 1 chút nhưng vẫn ngon lành.Tài liệu học thì trên mạng giờ cũng rất nhìu,các bạn down về rồi tự nghiên cứu,mình cũng lấy trên mạng về học thui, toàn tiếng anh, cố mà đọc,hi hi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên