Xe Altis 2012 bị giật nhẹ ở vòng tua 1200 - 1300

L
Bình luận: 26Lượt xem: 4,967

luuducminh

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi về trường hợp xe Altis 2012 1.8AT, hộp số CVT, xe mới đi đc 3 vạn, xe em mua lại, lúc mua em cũng check hãng đủ cả thì ko vấn đề gì, gần đây đi em để ý thì thấy khi đi trên đường nếu thả ga ra, xe từ từ giảm tốc nhưng đến gần vòng tua 1200-1300 là xe như bị ghì lại, vòng tua qua mức 1200 -1300thì nó nhấp nhổm tí rồi mới xuống tiếp nên làm cho xe hơi cà giật nhẹ, nhiều lúc tắc đường đi nó cứ cà giật cực khó chịu (hay tại em để ý quá ).

Em test ở số P hoặc N và ga to lên rồi thả ra thì vòng tua cứ qua 1300 là nó lại nhấp nhổm tí rồi mới xuống tiếp. Em đã đi làm vệ sinh họng hút, bugi nhưng vẫn ko hết. Các bác tư vấn giúp em vụ này với ạ.

Thanhphatauto

Tài xế O-H
Ðề: Xe Altis 2012 bị giật nhẹ ở vòng tua 1200 - 1300

Theo suy nghĩ của tôi anh nên thay nhớt hộp số tự động đi . Có thể nguyên nhân là do số chuyển về không ngọt nên xe có hiện tượng giật nhẹ ở tua 1.200 .chút góp ý gửi đến bác…

luuducminh

Tài xế O-H

Theo suy nghĩ của tôi anh nên thay nhớt hộp số tự động đi . Có thể nguyên nhân là do số chuyển về không ngọt nên xe có hiện tượng giật nhẹ ở tua 1.200 .chút góp ý gửi đến bác…

Mình nghĩ chắc ko phải do hộp số vì khi mình chuyển số về N hoặc P thì vòng tua vẫn bị giật nhẹ ở mức 1200-1300. Khi để N hoặc P thì lúc ý hộp số không hoạt động phải ko bác :D

boyhaiphong_86

Tài xế O-H

Nếu chỉ ở vị trí đó thì em nghi nhiều hơn về bộ bướm ga điện và cảm biến chân ga trong xe.cái này chỉ vệ sinh ngoài được thôi. nếu có thể bcs thử cái khác xe sao

dungtt

Tài xế O-H

Trường hợp này em không nghĩ là bị ở số hay về phần điện của xe, không biết chủ thớt đã bảo dưỡng xe lâu chưa vì altis 2102 còn tương đối mới, cụ thử bảo dưỡng cơ bản như : vệ sinh lọc xăng, lọc gió, xúc rửa kim phun và vệ sinh lại họng bướm ga, xem có khả quan hơn không ạ

lehuyvu79

Tài xế O-H

Bạn nên tìm garage có uy tín và test xem bị bệnh gì rồi có hướng khắc phục cụ thể, theo suy luận của mình xe mua lại trong qúa trình dọn rửa xe và máy nên bị mass hệ thống điện nên dẫn đến hiện tượng trên

luuducminh

Tài xế O-H

Đúng là nó chỉ giật ở mức vòng tua 1200-1300 thôi ạ, còn đâu đi vẫn rất êm ái, tiếng máy nổ khi ngồi trong xe gần như không nghe thấy.

Em vừa bảo dưỡng 3 vạn ở hãng và thay lọc gió động cơ, thay dầu và lọc dầu, vệ sinh bugi, họng hút. Check bằng phần mềm thì đúng là ko có lỗi gì cả. Còn vệ sinh kim phun, lọc xăng thì em chưa làm, em cũng đoán có thể do trước đổ phải xăng bẩn nên em vào hãng làm tiếp cái này xem sao.
Em cám ơn các bác đã tư vấn ạ.

luuducminh

Tài xế O-H

Em có lắp thêm 1 loa Sub hơi sau cốp và 2 cái màn hình gối, không biết mấy cái đó có ảnh hướng đến phần điện của xe và gây ra cái lỗi kia ko các bác nhỉ.

thanhdaohd

Tài xế O-H

Em có lắp thêm 1 loa Sub hơi sau cốp và 2 cái màn hình gối, không biết mấy cái đó có ảnh hướng đến phần điện của xe và gây ra cái lỗi kia ko các bác nhỉ.

hoàn toàn k thưa cụ.
điện động cơ va điên body k liên quan tơi nhau
theo e cu lên tìm môt xe khác và mươn đỡ cái họng hút nắp vào xem sao nhe.
góp ý kém mong lương thứ.

garabachdang

Tài xế O-H

Theo em nghĩ là cụm bướm ga có vấn đề chứ k phải hệ thống nhiên liệu đâu ah.tại vì ở các tốc độ # xe vẫn chạy bình thường chỉ có ở vị trí tốc độ 1200- 1300 mới bị.
bác thử tes xem ở tốc độ đó máy có báo lỗi j không

luuducminh

Tài xế O-H

Vâng, đúng là ở tốc độ khác xe vẫn bình thường, đường cao tốc em vẫn vít lên 100km/h rất nhẹ nhàng, máy êm và vọt, mỗi cái đi chậm lúc tắc đường là cà giật.
em cám ơn các bác nhiều ạ, em sẽ ra hãng yêu cầu họ kiểm tra thêm mấy món các bác tư vấn xem ntn.

voanhvu88

Tài xế O-H

Như các bác đã tư vấn ở trên,em xin góp ý là có khi nào bulong thân máy rơ lỏng ko ạ?Các bác chỉ giáo thêm là khi nó lỏng thì bị gì ah?

luuducminh

Tài xế O-H

Bulong thân máy là gì hả bác, ý bác định nói là cái cao su chân máy ấy ạ, nhưng ở các tốc độ khác em thấy bình thường mà, ra cao tốc em vít lên 140km.h vẫn êm lắm

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.

Nếu có điều kiện cụ mượn ECU của xe khác lắp vào kiểm tra thử xem sao.bên chỗ em đợt vừa rồi cũng có một xe vios bị rung giật nhẹ ở vòng tua 900-1200.kiểm tra và vệ sinh tất cả cũng ko hết.cuối cùng mượn ECU xe khác lắp vào thử thỳ hết ngay.

camri

Tài xế O-H

Vệ sinh lại họng ga đi bạn. Mình đã từng xử lý hết bệnh này rồi đấy.

huynhlong

Tài xế O-H

Bác cho hỏi xe chạy được bao lâu rồi ạ
và bác có máy test xem datalist
về tải khi bị
lưu lượng gió mức phun nhiên liệu giá trị oxy la bao nhiêu

luuducminh

Tài xế O-H

Cám ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ, em vừa ra hãng họ vệ sinh cho mấy cái cảm biến (hình như là cảm biến gió gì đó) và chỉnh lại thông số vòng tua máy thì hết hẳn, xe đi bốc hơn nhiều, xe giờ đi êm và ngọt rồi ạ.

Nhưng em vẫn thắc mắc tại sao mấy cái cảm biến ý nó nhạy cảm thế nhỉ, chẳng lẽ nó lại nhạy cảm với bụi bẩn như vậy ạ, làm cho xe em đi rất ì và giật cục, cứ mỗi lần em thả ga ra, xe về đến vòng tua 1200-1300 là như có ai đó phanh xe lại ấy, nhưng quả đúng là chỉ cần xịt vệ sinh sạch sẽ là hết :D

luuducminh

Tài xế O-H

Bác cho hỏi xe chạy được bao lâu rồi ạ và bác có máy test xem datalist về tải khi bị lưu lượng gió mức phun nhiên liệu giá trị oxy la bao nhiêu
Chắc là xe em nó bị bẩn mấy con cảm biến nên làm cho lưu lượng gió không chuẩn ở mức 1300, dẫn đến hiện tượng giật cục đó phải ko bác, em ko biết gì về kỹ thuật lắm chỉ hóng hớt đc chút khi thợ họ làm thôi.

huynhlong

Tài xế O-H

Thì cảm biến là cảm nhận vật li đưa tín hiệu điên về ecu ma vật lí sai thi tín hiệu điện đưa về sai ecu điều khiển sai

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên