vios 2003 bị òa ga ở mọi điều kiện

K
Bình luận: 27Lượt xem: 3,033

khoiluaden

Tài xế O-H
Báo cáo các cụ, em đang sửa con vios 2003 đời tống bị lỗi òa ga (vòng tua bình thường luôn ở 1400 - 1500 v/ph kể cả nguội hoặc nóng máy). Em đã ktra sơ đồ dây của van không tải ISC gồm 3 dây đủ tín hiệu (dây giữa +12v, dây 1 nối đến hộp ko đứt, dây 3 nối mass), đèn báo nhiệt vẫn hiệt màu xanh khi nguội máy và nóng máy thì tắt, đã thay cụm van không tải và cổ ga mới vẫn không cải thiện, đã tháo và xoay ti van bên trong khi động cơ nổ thì vòng tua giảm (xác định mạch điều khiển van vẫn tốt). Giờ xe vẫn nằm ở xưởng, chưa xử lý đc. Mong được các cụ tư vấn, hỗ trợ khắc phục. Xin cảm ơn!

quocdat_pl89

Tài xế O-H
Báo cáo các cụ, em đang sửa con vios 2003 đời tống bị lỗi òa ga (vòng tua bình thường luôn ở 1400 - 1500 v/ph kể cả nguội hoặc nóng máy). Em đã ktra sơ đồ dây của van không tải ISC gồm 3 dây đủ tín hiệu (dây giữa +12v, dây 1 nối đến hộp ko đứt, dây 3 nối mass), đèn báo nhiệt vẫn hiệt màu xanh khi nguội máy và nóng máy thì tắt, đã thay cụm van không tải và cổ ga mới vẫn không cải thiện, đã tháo và xoay ti van bên trong khi động cơ nổ thì vòng tua giảm (xác định mạch điều khiển van vẫn tốt). Giờ xe vẫn nằm ở xưởng, chưa xử lý đc. Mong được các cụ tư vấn, hỗ trợ khắc phục. Xin cảm ơn!
Xem có bị hở hơi ở đâu ko cụ

Garageanh2

Tài xế O-H

khoiluaden

Tài xế O-H
òa ga có nhiều nguyên nhân lắm nếu có data list dễ tìm ra bệnh hơn
E ko thể kết nối máy đọc lỗi với hộp. Ko cho kết nối. E đã thay hộp xe khác vào thì kết nối được nhưng vẫn òa ga. Mượn thêm cảm biến MAF thay vào thì lại ngon. Tháo hộp cũ thay hộp mới lại òa. E tam kết luận lỗi lẫn hộp cả cảm biến MAF

ngocngocdt

Tài xế O-H
Ko phải hở cụ ạ. Bịt đường ko tải thì động cơ lịm ngay
Theo phỏng đoán của tớ, vì tớ ko có chuyên môn về sửa chữa động cơ ô tô chỉ là người yêu thích. Thì ti van ko tải của cụ ko đúng vị trí đã đăng kí với ECM, vì vậy phải truy cập vào ECM để đặt lại hoặc làm mò thì chỉnh dần bằng tay cho vị trí của ti van dài dần ra cho tới khi đạt yêu cầu thì nó sẽ trở về vị trí mà ECM đã ghi nhớ. Mong được sự chỉ giáo của các cụ.

khoiluaden

Tài xế O-H
Bẩm các cụ, e đã ktra 1 con xe tương tự, đo dây của cụm đkhiển van ko tải thì của e 1 cặp dây ko đúng thông số. E đã thay thử xe khác qua thì ok rồi. Cảm ơn các cụ đã giúp đỡ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên