Tư vấn việc có nên bỏ học đại học không

jk9377
Bình luận: 33Lượt xem: 4,226

jk9377

Tài xế O-H
Chào mọi người.Em sinh năm 99 hiện là sinh viên năm nhất của một trường đại học về kỹ thuật ở Đà Nẵng.Sau khi học xong một năm em cảm thấy khá chán nản với kiến thức mà mình học thực sự em muốn nghỉ học để xin về học tại cao đẳng nghề Trường Hải sau đó học liên thông lên đại học ,nhưng hiện tại em đang rất phân vân không biết có nên bỏ học hay không, em rất thích máy móc và điện nhưng em thích theo kiểu sờ tay vào làm chứ ko phải học những môn sách vở mà ngành em học thì lý thuyết hết 4 năm từ lý thuyết sơ cấp đến lý thuyết chuyên sâu có thực hành nhưng rất ít và năm cuối thì mới đi sâu vào thực hành ,em tính bỏ nhưng lại sợ vì nếu bây giờ về học Trường Hải rồi liên thông lên đại học thì cũng là hệ vừa học vừa làm bằng cấp thì tất nhiên nó không giá trị như bằng của trường đại học hiện tại mà em đang học,rồi sau này sau khi học xong liên thông lỡ mà không làm được ở trường hải thì ra ngoài rất khó xin việc và cái em thắc mắc là mức lương của một bên là đại học chính quy một bên là vừa học vừa làm ra sao cũng như cơ hội việc làm của hệ chính quy và hệ vừa học vừa làm , có ai giải quyết cho em những thắc mắc trên và cho em lời khuyên được không ạ.

bmw9009

Tài xế O-H
E có thể nói rõ là mình hiện tại đang học trường nào của đà nẵng không. Mỗi trường sẽ có mỗi giá trị khác nhau. Và tất nhiên nếu e hoàn thành tốt được khóa học chính quy của mình thì sau này cơ hội việc làm sẽ tốt hơn. Ngoài ra ở đà nẵng cũng có rất nhiều gara lớn có thể giúp e tiếp xúc tốt với công việc thực tế.

jk9377

Tài xế O-H
E có thể nói rõ là mình hiện tại đang học trường nào của đà nẵng không. Mỗi trường sẽ có mỗi giá trị khác nhau. Và tất nhiên nếu e hoàn thành tốt được khóa học chính quy của mình thì sau này cơ hội việc làm sẽ tốt hơn. Ngoài ra ở đà nẵng cũng có rất nhiều gara lớn có thể giúp e tiếp xúc tốt với công việc thực tế.
dạ em học tại bách khoa đà nẵng còn ngành mà em đang học gọi là pfiev hay việt pháp

tryphuoc

Tài xế O-H
Đích của bạn ở đâu... Xác đinh nhé...
Kiến thức +Tay nghề + cái tâm + 1 chút may mắn = thanh công..
1 quá trình không ngừng nghỉ..
Đừng buông bỏ khi còn có thể

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Câu hỏi của bạn rất hay. Cái suy nghĩ có lẽ nhiều bạn sinh viên mắc phải.
Thứ nhất, học đại học nó đào tạo theo hướng giúp bạn phát triển tư duy, hiểu vấn đề ở mức rất sâu (vì nó ra là bằng kỹ sư). Vì vậy, những năm đầu người ta sẽ đào tạo các môn cơ sở ngành, làm cái nền móng cho bạn và những môn học giúp bạn học cách tư duy là chính chứ không ai đi đào tạo về ngành luôn đâu.

Thứ 2, học cao đẳng hay nghề bạn chỉ thấy rằng được học ngay, tiếp xúc ngay với xe cộ nhưng đó chỉ là học cái ngọn thôi. Nếu ko có gốc, ko có khả năng tư duy hệ thống thì sau này đứng trước một vấn đề của bạn sẽ rất khó giải quyết nó (Vấn đề mình nói ở đâu vừa là pan bệnh, vừa là các bài toán trong cuộc sống).

Vì vậy, muốn mình trở thành con người có đầy đủ khả năng tư duy + kiến thức + tầm nhìn thì mình nghĩ bạn đừng nóng vội. Điều bạn bối rối suy nghĩ đó chứng tỏ bạn là người rất có chí và suy nghĩ nghiêm túc về con đường của mình.
Sau khi mình ra trường thì mình mới nhận ra rằng, đại học ko giúp mình biết về nghề quá nhiều (thậm chí có thể nói, nếu không tự xin đi thực tập thì gần như ko biết gì) nhưng nó giúp mình tích lũy về mặt "nội công". Có kiến thức nền, có phương pháp tư duy mới quan trọng, có cái đó rồi bạn học nghề rất nhanh và hiểu rất sâu.

Chúc bạn sẽ có quyết định sáng suốt.

DoNuoc

Tài xế O-H
Bạn đang bị phân tâm về lý trí giữa tiền và niềm đam mê
nếu bạn thực sự đam mê kỹ thuật bạn đã không đặt ra những cau hỏi như vậy

jk9377

Tài xế O-H
Đam mê thì phải có nhưng có tiền mới nuôi được đam mê chứ bác ,huống hồ trường em đang học bằng nó cũng có giá mà giờ bỏ nó để đi học cao đẳng là một quyết định khó chứ đâu phải dễ, sau này vừa đi làm vừa nuôi thân không phụ thuộc vào bố mẹ là ý nghĩ trong đầu của em chứ đâu phải lúc nào cũng chạy theo đam mê mà để ảnh hưởng đến gia đình được bác

ducthuc200

Tài xế O-H
Chào mọi người.Em sinh năm 99 hiện là sinh viên năm nhất của một trường đại học về kỹ thuật ở Đà Nẵng.Sau khi học xong một năm em cảm thấy khá chán nản với kiến thức mà mình học thực sự em muốn nghỉ học để xin về học tại cao đẳng nghề Trường Hải sau đó học liên thông lên đại học ,nhưng hiện tại em đang rất phân vân không biết có nên bỏ học hay không, em rất thích máy móc và điện nhưng em thích theo kiểu sờ tay vào làm chứ ko phải học những môn sách vở mà ngành em học thì lý thuyết hết 4 năm từ lý thuyết sơ cấp đến lý thuyết chuyên sâu có thực hành nhưng rất ít và năm cuối thì mới đi sâu vào thực hành ,em tính bỏ nhưng lại sợ vì nếu bây giờ về học Trường Hải rồi liên thông lên đại học thì cũng là hệ vừa học vừa làm bằng cấp thì tất nhiên nó không giá trị như bằng của trường đại học hiện tại mà em đang học,rồi sau này sau khi học xong liên thông lỡ mà không làm được ở trường hải thì ra ngoài rất khó xin việc và cái em thắc mắc là mức lương của một bên là đại học chính quy một bên là vừa học vừa làm ra sao cũng như cơ hội việc làm của hệ chính quy và hệ vừa học vừa làm , có ai giải quyết cho em những thắc mắc trên và cho em lời khuyên được không ạ.
đi học đi yêu thì yêu, tình yêu thì không bao giờ là màu hồng toàn bộ cả không phải cứ yêu là sẽ có được đâu. với xã hội bây giờ thì không nói trước điều gì,nó có thể khiến suy nghĩ của bác sẽ thay đổi khi đặt chân vào trường đời. bỏ suy nghĩ mình học không chỉ là lấy bằng thôi không mà học để hoàn thiện mình. kết hợp cả hai lấy bằng và học nghề, còn đủ bản lĩnh thì bỏ học cũng đươc.

jk9377

Tài xế O-H
Bỏ cái sn vào Trường Hải học nghề, thay vì học đại học BKDN đi cu e!
A đi trước, nghe a đi.
ko giải thích!
Anh cho em hỏi anh cũng bỏ đại học đi học nghề ạ?
Học cao đẳng ở trường hải thì mất mấy năm chương trình đào tạo ra sao?
Nếu em liên thông lên đại học thì mất mấy năm và chương trình đào tạo ra ?
Cơ hội việc làm sao khi học xong ?
Giả sử anh không được nhận vào trường hải thì có công ty khác có nhận ko ?
Khi mà em học liên thông lên đại học thì sẽ có bằng đại học hệ chính quy hay vừa học vừa làm vậy anh, bằng đó là bằng kỹ sư có khí động lực hay bằng gì và do trường nào cấp?
Tại em còn nhiều thắc mắc quá em muốn tìm hiểu kỹ trước khi đưa ra quyết định cuối cùng nên mong anh giúp em.

mecrcedecs600

Tài xế O-H
không quan trọng là học nơi đâu. chỉ quan trọng là ra bạn hiểu được như thế nào. và cơ hội thăng tiến của bạn tùy thuộc vào năng lực của banj

nextgen

Tài xế O-H
Có những người họ chẳng cần học cấp 3 tại sao họ vẫn thành công? Không nên bắt chước những người đó vì bạn không phải là họ, cái nghề này nó cần sự may mắn nhiều lắm.

jk9377

Tài xế O-H
Có những người họ chẳng cần học cấp 3 tại sao họ vẫn thành công? Không nên bắt chước những người đó vì bạn không phải là họ, cái nghề này nó cần sự may mắn nhiều lắm.
Em cũng nghĩ như bác những người ko bằng cấp mà báo đài đưa lên chỉ là thiểu số và muốn thành công như họ cần có ý chí nghị lực rất lớn cũng như phải trải qua một thời gian năm gai nếm mật đủ lâu thì mới tạo nên được cơ đồ vậy nên giữa quyết đinh bỏ học hay học tiếp thực sự rất khó để đưa ra lựa chọn

nextgen

Tài xế O-H
Em cũng nghĩ như bác những người ko bằng cấp mà báo đài đưa lên chỉ là thiểu số và muốn thành công như họ cần có ý chí nghị lực rất lớn cũng như phải trải qua một thời gian năm gai nếm mật đủ lâu thì mới tạo nên được cơ đồ vậy nên giữa quyết đinh bỏ học hay học tiếp thực sự rất khó để đưa ra lựa chọn

Những người đó không phải là thiểu số đâu bác, có rất nhiều nữa là đằng khác. Nhưng bạn phải hiểu không có một khối tài sản lớn nào là không có sự hy sinh, thậm chí ng ta phải làm những việc trái với đạo đức và gia đình để có được thành công, vấn đề là họ dám đánh đổi và dám mạo hiểm. Cho nên lựa chọn là ở bản thân mình, cảm thấy như thế nào là đủ thì cứ chọn lựa thôi.

jk9377

Tài xế O-H
bác ơi, việt pháp hình như k đào tạo về ô tô mà
Việt Pháp có ngành sản xuất tự động sau ra trường sẽ được ghi là bằng kỹ sư cơ khí đó bác khi vào trong trang tuyển dụng của Trường Hải em thấy học có tuyển kỹ sư cơ khí ,kỹ sư chế tạo máy nên em nghĩ chắc nó liên quan đến ô tô

DiepThien

Tài xế O-H
Việt Pháp có ngành sản xuất tự động sau ra trường sẽ được ghi là bằng kỹ sư cơ khí đó bác khi vào trong trang tuyển dụng của Trường Hải em thấy học có tuyển kỹ sư cơ khí ,kỹ sư chế tạo máy nên em nghĩ chắc nó liên quan đến ô tô
học Việt Pháp sau này bên nhà máy mazda tuyển nhiều nè

jk9377

Tài xế O-H
học Việt Pháp sau này bên nhà máy mazda tuyển nhiều nè
Dạ đây cũng là lý do em phân vân khi học ở Việt Pháp khi ra trường có nhiều cơ hội nhưng mà em cảm thấy khó khăn với chương trình ở đây số chỉ đã gấp đôi người ta mà lượng lý thuyết còn rất nhiều nữa nghe mấy ông anh khóa trên nói càng lên cao số chỉ càng nhiều có năm học đến mười mấy môn một kỳ , ngay năm một mà em cảm thấy khó khăn, đặc biệt việt pháp giờ không như ngày xưa nếu như trước thì không học có thể xin ra ngày trước toàn là những người học cực giỏi mới vào được nhưng giờ nó hết tài trợ của pháp nên ít không có học sinh để lấy học sinh năm ngoái nó lấy bằng điểm chuẩn ,cái đáng tiếc nữa là năm ngoái em thi đủ điểm để vào khoa cơ khí giao thông của trường nhưng em lại để ngành này ở nguyện vọng 1 nên không đổi được và em nghĩ em có thể học được cơ khí giao thông hơn việc pháp bởi vì chương trình hai bên khác nhau chương trình việt pháp vừa nặng vừa yêu cầu phải có kiến thức vững ở cấp 3 ngay cả giáo trình đã có sự khác biệt giáo trình bên kia họ học một cuốn khá mỏng còn bên em năm vừa rồi nó đưa khoảng 3,4 cuốn sách dày một đứa học kém như em thì không thể nào kham nổi hết cái đống đó, lớp em có 40 đứa thì được tầm 15 đứa hiều 60% bài còn để gọi là nghe 80% được lượng kiến thức còn lại thì có 2 .Đọc đến đây chắc sẽ có nhiều người thắc mắc vậy lũ còn lại sao bọn nó qua được.Thì em xin trả lời có rất nhiều đứa dùng tiểu xảo và cả em .Học xong một năm mà cảm thấy chẳng có một tý kiến thức gì dù biết đó mới chỉ là kiến thức đại cương mấy năm sau sẽ càng khó số chỉ thì càng nhiều số môn thì càng tăng có năm một kỳ học mười mấy môn.Năm đầu có thể may mắn qua được nhưng những năm sau chắc gì đã qua .Học xong ra thì cũng phải có được tấm bằng khá chứ bằng trung bình thì không biết có làm được gì không vừa tốn tiền học rồi chưa chắc trong năm năm học đã qua môn hết, mới năm một mà đã như vậy mà năm hai năm ba thì sao ra trường liệu có kiến thức không hiện tại giờ em thật sự rối.

bmw9009

Tài xế O-H
Dạ đây cũng là lý do em phân vân khi học ở Việt Pháp khi ra trường có nhiều cơ hội nhưng mà em cảm thấy khó khăn với chương trình ở đây số chỉ đã gấp đôi người ta mà lượng lý thuyết còn rất nhiều nữa nghe mấy ông anh khóa trên nói càng lên cao số chỉ càng nhiều có năm học đến mười mấy môn một kỳ , ngay năm một mà em cảm thấy khó khăn, đặc biệt việt pháp giờ không như ngày xưa nếu như trước thì không học có thể xin ra ngày trước toàn là những người học cực giỏi mới vào được nhưng giờ nó hết tài trợ của pháp nên ít không có học sinh để lấy học sinh năm ngoái nó lấy bằng điểm chuẩn ,cái đáng tiếc nữa là năm ngoái em thi đủ điểm để vào khoa cơ khí giao thông của trường nhưng em lại để ngành này ở nguyện vọng 1 nên không đổi được và em nghĩ em có thể học được cơ khí giao thông hơn việc pháp bởi vì chương trình hai bên khác nhau chương trình việt pháp vừa nặng vừa yêu cầu phải có kiến thức vững ở cấp 3 ngay cả giáo trình đã có sự khác biệt giáo trình bên kia họ học một cuốn khá mỏng còn bên em năm vừa rồi nó đưa khoảng 3,4 cuốn sách dày một đứa học kém như em thì không thể nào kham nổi hết cái đống đó, lớp em có 40 đứa thì được tầm 15 đứa hiều 60% bài còn để gọi là nghe 80% được lượng kiến thức còn lại thì có 2 .Đọc đến đây chắc sẽ có nhiều người thắc mắc vậy lũ còn lại sao bọn nó qua được.Thì em xin trả lời có rất nhiều đứa dùng tiểu xảo và cả em .Học xong một năm mà cảm thấy chẳng có một tý kiến thức gì dù biết đó mới chỉ là kiến thức đại cương mấy năm sau sẽ càng khó số chỉ thì càng nhiều số môn thì càng tăng có năm một kỳ học mười mấy môn.Năm đầu có thể may mắn qua được nhưng những năm sau chắc gì đã qua .Học xong ra thì cũng phải có được tấm bằng khá chứ bằng trung bình thì không biết có làm được gì không vừa tốn tiền học rồi chưa chắc trong năm năm học đã qua môn hết, mới năm một mà đã như vậy mà năm hai năm ba thì sao ra trường liệu có kiến thức không hiện tại giờ em thật sự rối.
Vậy là cậu đang vướng phải vấn đề tâm lý và tư tưởng chưa thông suốt. Và đang vướng phải vấn đề năng lực bản thân. Thực ra học ở trường đại học ko phải ngồi để nghe giáo viên giảng bài mà mình có thể hiểu được. Mà mình phải tự đọc sách. Tìm kiếm. Và lĩnh hội dần dần. Càng về sau càng khó là đang nói với người bị mất gốc kiến thức từ đầu. Vấn đề của cậu chỉ có tự bản thân cậu mới giải quyết được. Mình chỉ có lời khuyên thế này. Nếu cậu vượt qua được cái khó của khóa học đó thì khi ra đời cũng mới chỉ giải quyết được 30% vấn đề của cuộc sống. Khi thực sự dấn thân vào đời rồi sẽ có rất nhiều cái khó hơn đó nhiều, và có nhiều cái có thể xem như ko có hướng giải quyết. Bế tắc. Không lối thoát. Nhưng thực tế đều từ cách suy nghĩ của mình mà ra hết. Mình cũng rất may mắn được học tại khoa ck giao thông dhbk dn. Và đó là môi trường tốt để đào tạo rèn luyện một con người đó cậu.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên