Tự độ đèn gầm chưa tới 40 ngàn cực đẹp

F
Bình luận: 23Lượt xem: 11,180

Fx_dt

Tài xế O-H
mấy hôm em cũng mày mò tự chế đèn gầm cho con xế .tình cờ lượm được bài này nên nhặt về cho anh em tham khao chơi.
Tổng chi phí chưa tới 40k bao ngồm bóng đèn led, điện trở, keo AB, chì hàn và mỏ hàn chì:
Thành phần:
1 mỏ hàng chì 12k
1 cuộn chì hàn 3k
2 cặp koe AB 3k
6 bóng led 9k
6 điện trở 470 ôm/ 1k
5m đây điện 10k

tổng cộng = 38k

Cách làm:

Xoắn 3 đầu - (mass) của 3 bóng led lại với nhau, 3 đầu + (12v) cản bằng 3 điện trở 470 ôm và hàn 3 đầu điện trở còn lại thành 1 đó cũng là nơi cấp điện 12v cho dàn đèn led như hình chup.

Để phân biệt đầu + và - của đèn led thì hãy xem trong hình, đầu có khôi lớn hơn phía trong bóng led là đầu âm (mass).

Tìm 1 miến xốp và dùng mỏ hàn khoét vông đủ để 3 bóng đèn vào (không khoét lơn vì sẽ không đủ keo.

Dùng đây thép chỉ bẻ cong thành hình chữ U và đâm vào ô xốp để sau này dùng nó để bắt óc vào xe.

Đèn led sau khi hàn xong thì cấm điện 12v DC (bình ắc quy) chạy thử và điều chỉnh hướng cho phù hợp sau đó mơi cho vào khuôn và đổ keo.

Chờ 24h cho keo khô và phá khuôn bắt vào xe, đèn led màu xanh dương sáng đẹp me hồn vào buổi tôi mà chỉ tốn chua day 40k:b:b

sơ đồ hàn :

Cọng dây thép chử U không liên quan, chỉ là cái bas để bắt vào xe thôi.

Các bác có thể câu vào day dèn pha hoặc đèn gầm tùy ý, miễn nơi nào có điện là được

hình cũng lượm được nè

chúc các bác thành công rực rỡ :b

phongtran

<BR>...DÂN CHƠI XE MÁY...</BR>
điện trở 470ohm là bài viết đó tính hơi dư cho bác đó, bác sử dụng 220ohm là đủ hạ xuống 3,7v của led rùi, bác sợ cháy bóng thì mua điện trở 330ohm là đủ rùi, 470 tuy sáng nhưng ánh sáng vẫn yếu hơn nếu bác muốn tự làm đèn nền hoặc đèn gầm nhiều bóng
vài góp ý có gì mong bác bỏ wa

Fx_dt

Tài xế O-H
em thay y kien do cung hay .de coi lai dieu kien nhung tai do em dung dien truc tiep khong co accu nen cung hoi ngai dong dien doi luc hoi cao.cam on bac co doi loi nhu vay

phongtran

em thay y kien do cung hay .de coi lai dieu kien nhung tai do em dung dien truc tiep khong co accu nen cung hoi ngai dong dien doi luc hoi cao.cam on bac co doi loi nhu vay

dòng k cao hơn bình bao nhiêu đâu bạn, chỉ sợ điên máy tải k nổi nếu bạn gắn nhiều thôi, nếu sử dụng ac-cdi thì sử dụng điện bình, nếu sử dụng dc-cdi thì sử dụng điện từ máy, đó là cách tiết kiệm nhiên liệu nhất khi bác gắn mấy cái đèn gầm này đó, lần sau post bài có dấu bạn nhé

8lark

Tài xế O-H
dòng k cao hơn bình bao nhiêu đâu bạn, chỉ sợ điên máy tải k nổi nếu bạn gắn nhiều thôi, nếu sử dụng ac-cdi thì sử dụng điện bình, nếu sử dụng dc-cdi thì sử dụng điện từ máy, đó là cách tiết kiệm nhiên liệu nhất khi bác gắn mấy cái đèn gầm này đó, lần sau post bài có dấu bạn nhé

thấy bác bảo mua 6 đèn mà sao dung có 3 đèn vậy bác

bác không thấy hình chụp mỗi khuôn 3 led đó sao?
gắn vào 2 bên cho nó "cân"

ot2

Tài xế O-H
đúng là chỉ cần xài led 330ohm là đủ rùi, nhưng còn tùy theo led mà sử dụng trở khác nhau , như e thấy led trắng thì 330 o , còn như led đỏ thì nên hạ xuống tí nữa mới sáng đẹp

manhthang_gtb

Tài xế O-H
cám ơn Fx_dt về bài viết nhiều mình kết nhất là chế mấy cái đó vưa độc lại vưa ko hao tiền lắm ah cho mình hỏi cái này cái tuy không thuộc về topic của bài này nhưng mình đang quan tâm lắm bạn cho mình hỏi cái bình thông hơi của ảnh trong con xe trên (cái ống nối từ cái bỏ nhớt vao máy đó) mua ở đâu giá bao nhiêu vậy bạn lắp cái ấy vao máy chạy có mát hơn khộng cám ơn nhé!

tiger240788

Tài xế O-H
cái này em đã làm rùi . cũng đẹp lắm . nhưng so với mấy cái đèn xoay thì ko đep.nối tiếp 3 con led thi sử dụng R=330 rất tiết kiệm và hiệu quả

phongtran

cám ơn Fx_dt về bài viết nhiều mình kết nhất là chế mấy cái đó vưa độc lại vưa ko hao tiền lắm ah cho mình hỏi cái này cái tuy không thuộc về topic của bài này nhưng mình đang quan tâm lắm bạn cho mình hỏi cái bình thông hơi của ảnh trong con xe trên (cái ống nối từ cái bỏ nhớt vao máy đó) mua ở đâu giá bao nhiêu vậy bạn lắp cái ấy vao máy chạy có mát hơn khộng cám ơn nhé!

bình hơi có ống thông đó ra bất kì tiệm bán đồ phụ tùng xe hỏi là có thôi bạn àh có 50-60/cái, gắn vô thì cũng mát máy, chạy vận tốc cũng k thay đổi gì cả nhưng nhớt thì hụt thấy rõ, nếu bạn chạy xe số bạn mua 1 cái bô e wave rs có ống thông từ lốc máy vô bô e làm mát máy, tuy k bằng bình thông nhớt, nhưng đỡ hao nhớt hơn nhiều, còn đỡ tốn xăng hơn 1 ít khi đi đường trường do ống thông cung cấp nhiệt cho dòng khí hòa trộn vao bxc nưa

ot2

Tài xế O-H
gắn cái này vô nhớt hao lắm bạn ơi, nhiều trường hợp nhớt văng tè le nữa, bạn làm theo phongtran nói đó, cũng hay

newscar

Tài xế O-H
cho tớ tò mò tí nha, như vậy có ảnh hưởng tới bình điện hay công suất của bóng đèn đầu hay ko, vì mình sợ chế nhiều đèn led như vậy sẽ mau hư ắc quy lắm, và dòng điện tới đèn dầu ko đủ nguồn sẽ làm đèn đầu sáng mờ hơn có đúng kọ

:77::77::77:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên