Toyota Fortuner 2016 thỉnh thoảng nổi đèn ABS, tắt máy đề lại hết?

AutoDalat
Bình luận: 50Lượt xem: 4,109

AutoDalat

Tài xế O-H
Hôm nay, em có khách hàng sử dụng xe Fortuner 2016 máy dầu báo tình trạng thỉnh thoảng nổi đèn ABS. Tắt máy khởi động lại tắt.

Em dùng máy chẩn đoán test vào mục data list thì thấy dữ liệu giống trong hình. Có bác nào dính pan tương tự, tư vấn giúp em, em hẹn khách tuần sau quay lại kiểm tra kỹ (DO XE VẪN CHẠY BÌNH THƯỜNG)

chu_thodien

Tài xế O-H
Hôm nay, em có khách hàng sử dụng xe Fortuenr 2016 máy dầu báo tình trạng thỉnh thoảng nổi đèn ABS. Tắt máy khởi động lại tắt. Em dùng máy chẩn đoán test vào mục data list thì thấy dữ liệu giống trong hình. Có bác nào dính pan tương tự, tư vấn giúp em, em hẹn khách tuần sau quay lại kiểm tra kỹ ( DO XE VẪN CHẠY BÌNH THƯỜNG )

View attachment 101190
Bác chỉ chọn mấy data list đó hay sao mà lại ít thế ạ?
Bác có kiểm tra mã lỗi không? Mà nổi đèn ABS sao bác lại vào phần ECM làm gì ạ?

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Hôm nay, em có khách hàng sử dụng xe Fortuenr 2016 máy dầu báo tình trạng thỉnh thoảng nổi đèn ABS. Tắt máy khởi động lại tắt. Em dùng máy chẩn đoán test vào mục data list thì thấy dữ liệu giống trong hình. Có bác nào dính pan tương tự, tư vấn giúp em, em hẹn khách tuần sau quay lại kiểm tra kỹ ( DO XE VẪN CHẠY BÌNH THƯỜNG )

View attachment 101190
Mã lỗi của bác đâu??

TunhanDo

Tài xế O-H
E vào phần abs, đại loại báo xe k dc hỗ trợ phần này, chuyển qua data phần động cơ thì nhận dc dữ liệu như hình bác nhé
Vậy là có thể Techstream của bạn không phù hợp với xe này. Nếu bạn không thể đọc được lỗi của hệ thông ABS thì khó để định bệnh cho đúng, nhưng với sự diễn tả của bạn << Fortuenr 2016 máy dầu báo tình trạng thỉnh thoảng nổi đèn ABS. Tắt máy khởi động lại tắt. >> thì có thể công tắc thắng ( Stop light switch ) có vấn đề.

AutoDalat

Tài xế O-H
Vậy là có thể Techstream của bạn không phù hợp với xe này. Nếu bạn không thể đọc được lỗi của hệ thông ABS thì khó để định bệnh cho đúng, nhưng với sự diễn tả của bạn << Fortuenr 2016 máy dầu báo tình trạng thỉnh thoảng nổi đèn ABS. Tắt máy khởi động lại tắt. >> thì có thể công tắc thắng ( Stop light switch ) có vấn đề.
Mình đã có suy nghĩ giống bạn, nhưng mình đã thử trên 1 xe fortuner, 1 xe hilux cùng đời. Thông số hoàn hảo. Vì 2 xe này đang nằm làm sơn sẵn trong xưởng:(

TunhanDo

Tài xế O-H
Mình đã có suy nghĩ giống bạn, nhưng mình đã thử trên 1 xe fortuner, 1 xe hilux cùng đời. Thông số hoàn hảo. Vì 2 xe này đang nằm làm sơn sẵn trong xưởng:(
Vậy thì bạn nên làm health check cho xe Fortuner cùng đời với thông số hoàn hảo rồi lưu lại để sẽ so sánh với xe có lỗi về số ECU. DLC chân số 16 có điện không? Đã kiểm tra OBD fuse chưa?

Cai banh xe

Ko có mã lỗi bác nhé
Không có mã lỗi thì chịu, nên bỏ ca này. Vì:
- Đèn lỗi sáng là có mã lỗi. Bác không đọc được mã lỗi là do máy chẩn đoán
- Đèn lỗi sáng mà không có mã lỗi thì có thể do mạch đèn, không loại trừ hộp ABS và đồng hồ
- Dữ liệu động cơ chả giải quyết gì cho ca này cả

Cai banh xe

Nếu do công tắc đèn phanh thì sẽ có 1 mã lỗi ở phần động cơ, và có thể thêm 1 mã lỗi nữa ở phần ABS. Hai mã khác nhau

TunhanDo

Tài xế O-H
Nếu do công tắc đèn phanh thì sẽ có 1 mã lỗi ở phần động cơ, và có thể thêm 1 mã lỗi nữa ở phần ABS. Hai mã khác nhau
Theo tôi biết thì khi ECM có bất kì lỗi nào thì ABS sẽ có lỗi ECM malfunction, nhưng ABS có lỗi thì ECM chưa chắc là có lỗi. Còn về lỗi của công tắc đèn phanh thì lúc có lỗi ( có đèn ABS ) và bạn đọc lỗi thì sẽ thấy như bạn nói. Nhưng nếu đã tắt công tắc, khi đề máy lại mà đèn ABS đã tắt thì lúc đó chỉ có lỗi ở ABS thôi.

Hoadiemson

Tài xế O-H
Không có mã lỗi thì chịu, nên bỏ ca này. Vì:
- Đèn lỗi sáng là có mã lỗi. Bác không đọc được mã lỗi là do máy chẩn đoán
- Đèn lỗi sáng mà không có mã lỗi thì có thể do mạch đèn, không loại trừ hộp ABS và đồng hồ
- Dữ liệu động cơ chả giải quyết gì cho ca này cả
Vậy bác chưa bao giờ gặp cái ca đèn abs sáng liên tục không tắt, mà lôi mấy thằng chuyên bên điện vào xử lý tìm không ra lỗi và bó tay đi về, cuối cùng ae họp nhau cắt đèn báo abs để qua mặt tài xế rồi, đừng nghĩ là abs sáng và cầm cái máy chẩn đoán là xong

Cai banh xe

Vậy bác chưa bao giờ gặp cái ca đèn abs sáng liên tục không tắt, mà lôi mấy thằng chuyên bên điện vào xử lý tìm không ra lỗi và bó tay đi về, cuối cùng ae họp nhau cắt đèn báo abs để qua mặt tài xế rồi, đừng nghĩ là abs sáng và cầm cái máy chẩn đoán là xong
Gặp đầy, nó rơi vào tình huống hỏng mạch đèn như tôi đã nói ở trên

TunhanDo

Tài xế O-H
<< cuối cùng ae họp nhau cắt đèn báo abs để qua mặt tài xế rồi >> Không nên làm như vầy có thể chết người đó.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên