TopicTài liệu gốc bằng tiếng anh

M
Bình luận: 13Lượt xem: 2,779

maihuytan

Tài xế O-H
Tui không phải là sinh viên của trường nhưng tui rất ấn tượng với diễn đàn này . Theo tui, để nâng cao trình độ của các sinh viên ( tui giờ là KS rùi) thì ngoài các tài liệu do các cao thủ dịch từ tiếng anh hay phap... sang tiếng việt cho bà con dễ đọc thì nên mở thêm một topic tài liệu tiếng anh nữa để các bạn sv tải về rồi tập dịch thuật cho quen dần để phục vụ cho công việc sau nầy . Thời buổi bây giờ đi xin việc đòi hỏi tiếng anh gắt gao lắm
Chào thân ái!

nohssiw

Tài xế O-H
à há, cái này hay đó bác, nhưng cái này quan trọng là do sinh viên thôi, ai thấy ham dịch thì tự khắc down tài liệu về tập dịch mà
mà e thấy ngành ô tô cũng đâu cần tiếgn anh nhiều đúng ko bác, ra ngoài sửa chữa hay bao dưỡng thì cũng có mấy khi nói tiếng anh đâu, chủ yếu là đọc dịch tài liệu thôi

maihuytan

Tài xế O-H
à há, cái này hay đó bác, nhưng cái này quan trọng là do sinh viên thôi, ai thấy ham dịch thì tự khắc down tài liệu về tập dịch mà
mà e thấy ngành ô tô cũng đâu cần tiếgn anh nhiều đúng ko bác, ra ngoài sửa chữa hay bao dưỡng thì cũng có mấy khi nói tiếng anh đâu, chủ yếu là đọc dịch tài liệu thôi
Bạn nói thế thì cũng đúng mà cũng khôn đúng . Tại sao vậy ? Các bạn ra trường là kỹ sư hết rồi . Tất cả các công nghệ mới đều bằng tiếng anh cả nên nếu các bạn không dịch được thì có thể nói là sẽ gặp khó khăn, sẽ càng khó khăn hơn nếu bạn muốn nghiên cứu một vấn đề gì đó mà tài liệu tiếng việt mình thì lại có hạn . Mà hiện tại sinh viên khoa động lực khi ra trường đâu phải là làm bên ô tô hết đâu . Ngoài ô tô ra còn có máy công trình, thuỷ lưc... mà tài liệu về mấy thứ này thì tiếng việt còn ít lắm . Bản thân tôi thì bây giờ tiếng anh cũng còn kém lắm . Xuất phát từ thực tế công việc nên tôi góp ý kiến thế để các bạn sau này ra trường bớt khó khăn hơn thôi!
Chúc các bạn học tột

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
bạn nói thế thì cũng đúng mà cũng khôn đúng . Tại sao vậy ? Các bạn ra trường là kỹ sư hết rồi . Tất cả các công nghệ mới đều bằng tiếng anh cả nên nếu các bạn không dịch được thì có thể nói là sẽ gặp khó khăn, sẽ càng khó khăn hơn nếu bạn muốn nghiên cứu một vấn đề gì đó mà tài liệu tiếng việt mình thì lại có hạn . Mà hiện tại sinh viên khoa động lực khi ra trường đâu phải là làm bên ô tô hết đâu . Ngoài ô tô ra còn có máy công trình, thuỷ lưc... Mà tài liệu về mấy thứ này thì tiếng việt còn ít lắm . Bản thân tôi thì bây giờ tiếng anh cũng còn kém lắm . Xuất phát từ thực tế công việc nên tôi góp ý kiến thế để các bạn sau này ra trường bớt khó khăn hơn thôi!
Chúc các bạn học tột
vậy theo ý bác hiện nay diễn đàn ta có rất nhiều dạng repair manual cua các laọi xe đầu keo , xe tải có nên hay chăng mở một topic để cùng nhau dịch ? Và ai sẽ là những người nòng cốt tâm đắc bác có thể cùng giúp không ?

maihuytan

Tài xế O-H
Ý kiến của Khoadongluc rat hay . Tôi thì sẵn sàng tham gia cùng các bạn . Tuy nhiên, hiện tại thì tôi mới đi làm, nhà lại nghèo nên chưa có máy tính . Ngày trước đi học thì vay mượn nên cũng có cái để bàn nhưng ra trường thì phải nhường lại cho thẳng em cũng đang học năm hai rồi . Mong các bạn thông cảm, khi nào có điều kiện thì tôi sẵn sàng cùng các bạn thảo luận .
Có trang này có rất nhiều manual: http://www.pdfoo.com/20/automotive.html
có thể có bạn biết rồi nhưng có thể cũng có những bạn chưa biết .
" Đọc nhiều nhớ nhiều"

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Ý kiến của Khoadongluc rat hay . Tôi thì sẵn sàng tham gia cùng các bạn . Tuy nhiên, hiện tại thì tôi mới đi làm, nhà lại nghèo nên chưa có máy tính . Ngày trước đi học thì vay mượn nên cũng có cái để bàn nhưng ra trường thì phải nhường lại cho thẳng em cũng đang học năm hai rồi . Mong các bạn thông cảm, khi nào có điều kiện thì tôi sẵn sàng cùng các bạn thảo luận .
Có trang này có rất nhiều manual: http://www.pdfoo.com/20/automotive.html
có thể có bạn biết rồi nhưng có thể cũng có những bạn chưa biết .
" Đọc nhiều nhớ nhiều"
chia sẻ cùn bác! bác tham gia diễn đàn với tư cách là nguời đã có kinh nghiệm . lớp đàn em sẽ có nhiểu cơ hội học hỏi ! trong bối cacnh3 thực tế hiện nay tiếng anh kỹ thuật đặc biệt là ngành ta còn nhiều hạn chế nên hiện nay đã có những chuyên mục dịch tài liệu chuyên ngành trong club ô tô ý tưởng đưa ra là cùng nhau tìm một tài liệu hay và mỗi nguời góp ý một đoạn để trở thành đoạn văn dễ hiểu và dễ tham khảo . mong bác với tư cách đã là nguời đi trước sẽ góp thêm những ý kiến quý báu em đã được gặp bác bên otofun, meslap, và một số diễn đàn khác được biết bác đã từng làm đồ án tốt nghiệp về hệ thống thuỷ lực Komat'su PC 400 nếu có tài liệu cũng xin bác chia sẻ kiến thức như biển lớn mỗi nguời một ít không mong lấp đầy biển cả nhưng sẽ thêm được nhiều đảo nhỏ để chúgn ta đặt chân lên! cảm ơn bác!

maihuytan

Tài xế O-H
Nếu Khoadongluc đã biết tôi trên các diễn đàn đó thì chắc bạn cũng đã biết là kiến thức của tôi cũng thuộc dạng "kém" rồi đúng không ? Bây giờ đi làm mới "ngộ" ra nhiều điều nên chỉ mạo muội khuyên các bạn chút thôi ? có gì không phải thì cũng mong các bạn thông cảm . Nói về thủy lực thì tôi thấy tài liệu này cũng bổ ích nên các bạn tải về đọc tìm hiểu thêm . http://www.mediafire.com/download.php?2z3w5mj2olz
Theo tôi biết thì nghành thủy lực bây giờ cũng đang phát triển rất manh ở nước ta và cũng là nghành dễ kiếm ra tiền . Cái file đó thì tôi cũng chỉ đọc được chút ít chủ yếu là dùng từ điển vừa đọc vừa tra thôi .Chúc các bạn học tốt

anhdaloyeu

Tài xế O-H
em mới gia nhập diễn đàn nên cũng có ý kiến đóng góp cho topic này , thấy mấy anh nói dịch các tài liệu tiếng anh nhưng lại chưa thống nhất ý kiến gì .
Theo em nên tổ chức 1 Team chuyên dịch các tài liệu tiếng anh , cả team cùng tham gia dịch 1 tài liệu hay sau đó từ các bài dịch đó hoàn thiện thành 1 bài dịch chính xác .
VDict.com - Vietnamese Dictionary and Translation - Từ điển và dịch tiếng Việt trang web này dịch được 99% việc còn lại chỉnh lại ngữ pháp và soạn lại là hoàn thành 1 bài dịch .

maihuytan

Tài xế O-H
em mới gia nhập diễn đàn nên cũng có ý kiến đóng góp cho topic này , thấy mấy anh nói dịch các tài liệu tiếng anh nhưng lại chưa thống nhất ý kiến gì .
Theo em nên tổ chức 1 Team chuyên dịch các tài liệu tiếng anh , cả team cùng tham gia dịch 1 tài liệu hay sau đó từ các bài dịch đó hoàn thiện thành 1 bài dịch chính xác .
VDict.com - Vietnamese Dictionary and Translation - Từ điển và dịch tiếng Việt trang web này dịch được 99% việc còn lại chỉnh lại ngữ pháp và soạn lại là hoàn thành 1 bài dịch .
Ý kiến bạn này hay đó
Tôi nghĩ khoadongluc và admin cứ từ từ post lên từng đoạn một trong một tài liệu nao đó rồi anh em cùng thi nhau dịch . Cùng nhau học tập để tiến bộ nhé .

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
kính gỡi bác MAIHUYTAN! nguời đã xây dựng toppic này củng các bác
@ daloyeuem @noswis @chuhongquan @ baytronggio @wing
những ý kiến này tất cả chúng tôi đều ghi nhận và mong được sự hợp tác từ các bác! từ hôm nay topic có tài liệu gốc bằng tiếng anh sẽ được mở ra tại đại chỉ Những bài dịch về tài liệu ô tô - DIỄN ĐÀN KỸ THUẬT Ô TÔ - ĐẠI HỌC CÔNG NGHIỆP TP HỒ CHÍ MINH
tấ cả mỗi nguời là một quản trị viên mong tất cả anh em cùng nhau xây dựng thành công chuyên mục này! xin cảm ơn bác MAIHUYTAN và các bác!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên