Tính điểm hoà vốn cho Garage các cụ đang tính bằng cách nào?

Nguyễn Thanh Đàm
Bình luận: 236Lượt xem: 19,493

Nguyễn Thanh Đàm

Giữ xe
Nhân viên
Chào các cụ, đặc thù ngành nghề anh em chúng ta khá loằng ngoằng nên cách tính toán điểm hoà vốn cũng hơi loằng ngoằng. Em xin phép lập thớt này lên để tham khảo ý kiến các cụ về vấn đề làm thế nào để tính điểm hoà vốn cho garage của mình
Các cụ đang tính thế nào chia sẻ lên anh em cùng thảo luận nhé
Em sẽ hướng dẫn chi tiết nếu cụ nào chưa biết ạ
Trân trọng

NhanLg.DakNong

Tài xế O-H
mời các cụ vào thảo luận ạ, không thì bác chủ đăng bài luôn đi <3

audi@@

Tài xế O-H
Thông thường e sẽ tách doanh thu và chi phí ra rồi tính ra số dư nếu > chi phí thì lãi = thì hòa còn dưới thì lỗ. doanh thu sẽ là nguồn thu từ sửa chữa phụ tùng dịch vụ khác. chi phí bao gồm công nợ phụ tùng(nhớt, phụ tùng phụ kiện...), chi phí lương, khấu hao nhà xưởng máy móc, trả tiền thuê mặt bằng, chi phí hoa hồng, chi phí điện nước, chi vật tư -chi hằng ngày (cơm,nước, băng keo dây rút...). tính ra kỹ thì chưa tháng nào e có thể dư đc hơn 10tr. có tháng còn ko có cả khấu hao máy máy xưởng (lỗ). tính chi li ra thấy còn nhiều vấn đề chưa kể còn nhiều mục như dự trữ kho , lãi kho, hư hao theo thời gian. mong a Đàm có nhiều chia sẻ để anh em rút thêm kinh nghiệm.

Công Tý

Tài xế O-H
Dạ thưa em chưa làm chủ nhưng cũng từng đầu tư 1 ít vốn vào 1 cái xưởng Em thấy tính toán như này
1 là tổng đầu tư là bao nhiêu?
Trong bao nhiêu năm thì thu lại đủ vốn ( + cả lãi xuất ngân hàng) rồi chia cho từng tháng
2.. là khi em tính tổng rồi thì em tách ra
Làm 3 phần - 1 là e tính tiền chi tháng này là bao nhiêu vd tiền hao mòn máy móc 5% 1 tháng tiền thuê mặt bằng +nhà xưởng, tiền thuê người làm tiền phát sinh V.v....
-2 là em tính nguồn thu .thu thì có tiền chính là tiền công ,phụ tùng ,dầu mỡ vv...
-3 khi có con số cụ thể em trừ đi có hơn gửi ngân hàng không nếu hơn thì có lãi bằng thì hoà. Rồi còn cái tiền tái đầu tư và trượt giá tiền tệ nữa .nói chung là khó tính

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào các cụ, đặc thù ngành nghề anh em chúng ta khá loằng ngoằng nên cách tính toán điểm hoà vốn cũng hơi loằng ngoằng. Em xin phép lập thớt này lên để tham khảo ý kiến các cụ về vấn đề làm thế nào để tính điểm hoà vốn cho garage của mình
Các cụ đang tính thế nào chia sẻ lên anh em cùng thảo luận nhé
Em sẽ hướng dẫn chi tiết nếu cụ nào chưa biết ạ
Trân trọng
View attachment 109567
Mai là tròn 10 ngày rồi, bác Đàm đưa bài luôn đi, anh em mong có một sự chuẩn mực lắm

LinhTR

Tài xế O-H
Dựa trên ý kiến của bác @Nguyễn Thanh Đàm, em có ý kiến như sau, làm gara cũng có những điểm chung giống các ngành khác. Phân bổ dòng tiền vào ra hợp lý, chứ không đơn thuần mình tự mở, tự sửa, tự tính tiền, tự chi tiền. Theo em, dòng tiền được chia thành:
a: CAPEX - Vốn đầu tư ban đầu (xây dựng, thiết bị, tuyển dụng...)
b: OPEX - Chi phí duy trì hoạt động (công thợ, tiêu hao, điện nước, chi phí khác..)
... Hóng tiếp bác chia sẻ với ae.

AutoDalat

Tài xế O-H
EM ĐANG CÓ 1 XƯỞNG SỬA CHỮA (FULL DỊCH VỤ SỬA CHỮA-FULL NHƯ NÀO CÁC BÁC CÓ THỂ VÀO ZALO 0988.890.468 hoặc facebook : https://www.facebook.com/garagetruongtoandalat tham khảo) DOANH THU TẦM 1TY5/THÁNG. EM TÍNH NHƯ SAU : TỔNG CHI PHÍ CỐ ĐỊNH : LƯƠNG (30 NGƯỜI ), KHẤU HAO THIẾT BỊ + VẬT TƯ ( 15%/NĂM), NGÂN HÀNG ....CHI PHÍ DAO ĐỘNG : ĐIỆN + NƯỚC, THUẾ...GỒM CHUNG THÀNH CHI PHÍ BAN ĐẦU. LẤY DOANH THU - CHI PHÍ = LỜI ( MẶC DÙ CHƯA CHÍNH XÁC TẦM 200TR )

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên