Thời kim tiền, góc nhìn CNTT

thietbixe
Bình luận: 0Lượt xem: 681

thietbixe

Tài xế O-H
  • Chào mấy thím, em lập thớt này ko phải để khoe khoang , ko bán khóa học , ko shill coin , mà chỉ để truyền cảm hứng cho những ai đã từng loser như em có động lực để phát triển bản thân lên một tầm cao mới thôi. Mà thật ra thì 30% cố gắng , 30% nắm bắt đúng cơ hội , 40% may mắn :D và 99% tài sản em có được hiện tại là đến từ Crypto và Youtube. Cảm hứng để em lập thớt này là từ thớt "Hành trình Build và mua Porsche Macan S của mình " của em bên F38 , có nhiều thím hỏi em là viết một bài về cuộc đời để truyển cảm hứng đi, thì đây em sẽ viết hành trình từ một thằng Lesor , trong túi ko có vài trăm k , ăn hủ tiếu gõ sống qua ngày , vợ bỏ về nhà ngoại vì mình ko lo nổi , đến giờ thì em đã có nhà SG , con Porsche của em thì tháng 9 về , tổng tài sản ~$1M ,

Mà xưa em học văn có 3.5/10 vừa đủ ko liệt và lên lớp với thi tốt nghiệp thôi nên văn lủng cũng và sai chính tả mấy thím thông cảm nha :ROFLMAO:
Mở đầu: Xuất Thân
Em may mắn được sinh ra trong một gia đình ba má là công chức bình thường dưới quê , cũng ko phải cocc , nhưng được cái đủ ăn đủ mặc, ba má có thu nhập ổn định, và ngay từ nhỏ phụ huynh luôn có quan điểm là việc học của em là quan trọng nhất, làm gì thì làm phải học hết cấp 3 và đại học.
Em được cái sáng dạ , ko phụ lòng ba má , 12 năm học ko ở lại năm nào, bị cái thi rớt mợ nó đại học, xét tuyển rớt mợ nó luôn cao đẳng vì thi 3 môn 9 điểm như VOZ hay chửi mấy ông liều báo :ah:, do lúc đó mê game VLTK , suốt ngày cày event méo học hành mợ gì.

Nhưng cũng may lúc đó ĐH Công nghiệp bên Gò Vấp nó có tuyển Trung Cấp CNTT , thế là chọn vô CNTT , và cuộc đời em thay đổi kể từ đây. Trong đây em quen được thằng bạn, nó gần như là giỏi nhất cái lớp trung cấp này trong mảng lập trình web, chơi thân với nó , nó dạy các làm web , cách tra google , đủ thứ trên trời dưới đất, nói chung nhờ nó em mới có niềm đam mê bất tận với bộ môn lập trình này.
Nghề 1 : Designer
Học được 2 năm thì em chán quá, em bỏ ra đi làm thiết kế bao bì cho một công ty khăn lạnh, này được thằng em họ nó giới thiệu vô làm. Nhưng mà bị cái em không có xe , đó giờ đi đâu thì toàn đi xe đạp , em có con xe đạp xgame em hay dùng nó để chạy từ phòng trọ vô trường học vì trường cách nhà trọ em không xa lắm, nhưng giờ đi làm thì phải chạy từ nhà trọ là Quận 12 , qua đến Quận 6 thì quá xa luôn. Thế là em phải đi qua mượn cậu em tiền để mua con Sirius, rồi đi làm trả dần mỗi tháng 1 triệu trong 12 tháng, lúc đó em còn dư 10 triệu để bù vô nên mượn có 10tr thôi. Cũng nhờ làm ở đây mà em được học thêm về đồ họa ,sửa máy tính , sửa điện thoại bla bla bla , vì bất cứ cái j hư trong công ty mọi người cũng kiêu em sửa dùm :byebye:
Làm được 1 năm vừa trả xong hết nợ con xe , thì em thấy bức bối quá , vì khi em đang thiết kế thì bị gọi đi đưa con sếp đi học , đi thu tiền hàng, đi giao hàng ( vì đây là công ty gia đình nhỏ ) , nên em quyết định nghĩ việc.
Nghề 2: Bán Like Dạo
Xong thất nghiệp , ở nhà , rãnh nên đi nghiên cứu tìm hiểu về kiếm tiền online thử , thời đó năm 2014-2015, làm online kiếm tiền là một cái gì đó xa vời lắm, ko bao giờ nghĩ có thể nuối sống được bản thân nhờ nó, nhưng mà cũng nghiên cứu thử, thì tìm ra cách buff được like cho facebook page. Em lên mạng đăng bài bán like, lúc đó like ít người bán , cúng khó làm nên 1000 like mà em bán 150k lận , có ngày bán được 5000 - 10.000 like luôn. Bán like thì vô tình gặp được một ông anh , ổng hỏi là em có bán Subscribe youtube ko, em nói là có , ổng mới hẹn gặp em ra để ổng mua 10.000 sub , em cũng đi gặp ổng. Nói chuyện chơi thì ổng mới show cho em coi là ổng có một kênh youtube có gần 200k sub, ổng reup video Vine qua youtube , nhưng bị tắt kiếm tiền do dính bản quyền . Tới đây em mới biết là youtube có thể kiếm tiền được , và thế là cuộc đời em bước sang một bước ngoặc hoàn toàn mới.
Nghề 3 : Youtuber
Sau khi biết rằng là có thể kiếm tiền được từ Youtube em bắt đầu nhảy vô nghiên cứu , lúc này youtube cũng còn khá dễ, úp video gì lên cũng bật kiếm tiền được hết , em mới thấy mấy cái video về tai nạn xe hơi , video kiểu xe tông bay vòng vòng thôi , ko có xác người , view khá là cao, em mới lên Daylimotion + VK ( 2 trang video giống youtube ) lụm về xong up lên kênh youtube của em để kiếm view, và view lên thiệt luôn , có mấy cái video được cả trăm k view luôn , nhưng lên được đâu tầm 20 ngày thì youtube nó ra chính sách là video làm về tai nạn ko được bật kiếm tiền, nó giới hạn độ tuổi xem video của em, xong 2 bữa sau nó xóa cmn kênh đó luôn. Buồn , nhưng ko sao , em lại chọn chủ đề khác để làm, mài mò tầm hơn 1 tuần lễ thì vô tình thấy mấy cái video về trẻ em view quá trời cao, toàn từ triệu đến vài chục triệu view, thế là em quyết định làm video về chủ đề này. Làm được 1 tháng thì có 1 video lên được hơn 1m view, tháng đó lần đầu tiên lãnh được 400$ mừng rớt nước mắt. xong rồi có thêm vài video khác cũng mấy trăm k view , tháng tiếp theo google báo là được 1000$ , mừng quá lớn. Xong có một hôm view bay lên đột ngột cực kì cao gần 40k view/ giờ , trong lòng vui lắm , nghĩ là tháng tới phải được ít nhất 2000$ trở lên có khi hơn. Hôm sau sáng ngủ dậy mở lên coi thì thấy kênh bay màu, chết vì vi phạm tiêu chuẩn cộng đồng , bay màu luôn 5 acc google cũ khác ( này gọi là chết chùm) , bay màu luôn cả con GA , còn 1000$ trong đó chưa pay :cry: và tiền của tháng tiếp theo mới 10 ngày thôi mà cũng gần 1000$. Chưa dừng lại ở đó, chưa đầy 1 tuần sau, thằng bạn nó thấy em buồn quá, nó rủ đi cà phê bò sát chơi, cũng gần nhà, định là đi 1 tiếng là về thôi nên leo lên xe cho nó chở đi , dựng con sirus trong phòng trọ , đi có 1 tiếng sau về thằng nào nó cạy cửa phòng vô chôm mất luôn con sirus + cái iphone 4s (lúc đó giá tầm 8tr) đang để sạc trong phòng, em đi về tới thấy cửa mở toang hoang mà cảm giác trong đầu mình trống rỗng=(( , cái dt+cái xe là 2 tài sản lớn nhất lúc đó của em. Cảm giác gần như là mất hết tất cả luôn , mà hên cái là lúc đó đi cà phê chơi nên có ôm theo cái laptop, chứ ko cũng về cát bụi luôn cmnr.

Bị phát gần như mất tất cả mọi thứ em suy sụp lắm, em ngồi trong phòng gần như 1 tuần lễ không ra khỏi nhà luôn, chỉ có đói ra đầu hẻm ăn hủ tiếu gõ xong lại đi vô . Lúc này tiền cũng gần cạn rồi , nên em quyết định đi xin việc làm, định là vừa làm việc vừa làm youtube, khi nào youtube lên lại thì nghĩ việc.

Nghề 4: Marketing Online
Em vô tình đi ngang sư vạn hạnh thấy có cái phòng khám nó đang trong quá trình sửa chữa có treo biển tuyển người làm marketing online, em thấy mình đã từng làm youtube , seo từ khóa các thứ thì chắc cũng là marketing online nên em quẹo vô nộp đơn thử , nộp cho vui , ai ngờ đâu tuần sau nó gọi dt lên phỏng vấn xong nhận luôn. Vô làm mới biết đây là phòng khám của tụi trung quốc, đợt có rộ lên mấy vụ mà phòng khám bệnh phụ khoa, nam khoa vẽ bệnh người ta á , thì em làm trong này, nhưng thật là em ko biết là nó vẽ bệnh cho người ta , vì văn phòng của tụi em là ở trên lâu cao nhất mỗi ngày đi vô bấm vân tay rồi lên thẳng phòng marketing luôn nên ko biết ở dưới tụi nó làm gì cả.

Việc của em trong này là chạy quảng cáo mấy bài viết điều trị bệnh lên trên Facebook và tối ưu hóa quảng cáo Google Ads, chỉ đạo cho một nhóm viết content và SEO bài viết lên top tìm kiếm google.
Nhóm làm ads của em có 2 người , em và ông kia ,tụi nó đưa cho bọn em cái thẻ visa, trong thẻ đó có hơn 1.5 tỉ chỉ để cho em chạy quản cáo Facebook và Google thôi, tụi nó giao là một tháng phải chi tầm bao nhiêu đó tiền quảng cáo để kiếm khách hàng , em với thằng kia cũng ko có kinh nghiệm gì hết , nhưng hên cái ông quản lí là người trung quốc khá dễ tánh tụi em vừa học vừa chạy lấy kinh nghiệm , rồi tối ưu hóa quảng cáo , rồi chạy kết quả cũng khá khả quan, mà cũng nhờ vậy em nắm được rất rất nhiều kinh nghiệm trong mảng tối ưu hóa và chạy quảng cáo google ads luôn. Trong lúc làm việc thì em có quen được một ông bạn , chuyên làm animation , ổng rủ 2 thằng hợp tác làm hoạt hình trẻ em đăng lên youtube , và quyết định nghĩ việc ở bên phòng khám về lại làm full time youtube và cuộc đời em thay đổi một cách chóng mặt kể từ đây..

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên