Tâm sự của một sinh viên sắp ra trường

Gaarasamac
Bình luận: 13Lượt xem: 4,935

Gaarasamac

Tài xế O-H
Tâm sự của 1 thằng sinh viên sắp ra trường
Không biết có ai tin vào cái gọi là nghề chọn người chứ không phải người chọn nghề. Còn riêng tôi, tôi lại tin vào điều đó 100%.

Bước chân vào cổng trường Đại học không được mấy suôn sẻ như các bạn cũng lứa. Năm 2012, là năm tôi thi Đại học, hồi đó cũng không biết thích gì cả thấy bạn bè đăng ký dự thi thì cũng làm hồ sơ đăng ký thi và hồi đó tôi đậu Đại học Nông lâm ngành công nghệ sinh học. Nhưng mà thời điểm đó mấy ngành như Quân đội và Công an đang “hot” , một phần do các ngành kinh tế và ngân hàng những năm trước đào tạo ra trường rất đông nhưng tỷ lệ ra trường thất nghiệp cũng khá đông vì thế bố mẹ đã quyết định để tôi ôn thi lại một năm để thi lại vào trường quân đội. Năm đó, tôi đăng ký thi Trường sỹ quan kỹ thuật quân sự, với nguyện vọng thi đậu thì ba mẹ sẽ không phải lo tiền học phí và sau này ra trường cũng sẽ không phải xin việc, cuộc sống sau này sẽ ổn định hơn.

sinh viên sắp tốt nghiệp.png

Nhưng cứ tưởng 1 năm dùi mài kinh sử thì sẽ được toại nguyện. Nhưng không năm đó điểm chuẩn của trường tăng cao đột biến khi mà năm 2012 lấy có 13.5 thì năm 2013 trường lấy tận 20.5. Năm đó, tôi thi được có 18d ” Vầy là không đậu được hệ quân sự , không đạt được mong muốn của bố mẹ. Cũng buồn một thời gian, tự kỷ cũng khá là lâu. Thôi thì giờ không đậu cái này thì kiếm cái khác học thôi không chỉ có cái nước về nhà mà làm nông thôi.

Sau khi nộp nguyện vọng 2 một số trường thì may mắn lại đậu ngành Công nghệ kỹ thuật ô tô của trường Đại học Trần Đại Nghĩa “ hệ dân sự của trường sỹ quan kỹ thuật quân sự”. Cái lý do hồi đó chọn ngành oto cũng khá trẻ con là vì xem nhiều phim của Vin Diesel và serie “ Qúa nhanh, quá nguy hiểm” ước mơ sau này sẽ được tìm tòi các loại xe và tự tay lái chúng.

Và sau đây sẽ là bước ngoặt lớn, thời gian 4 năm làm sinh viên

Hồi còn học 12, các thầy cô cấp 3 luôn động viên các học sinh của mình là gắng học đi sau này đậu đại học sướng lắm, không học nhiều như hồi học sinh đâu. Nhưng hỡi ôi, vô năm nhất nào là Toán cao cấp, Hóa đại cương, Lý đại cương… Qua năm hai nào là Đường lối đảng cộng sản, Chủ nghĩa Mác – Lê Nin.. Đến tận kỳ 2 năm 3 mới được động đến chuyên ngành, trước giờ toàn nghĩ là sau này học chuyên ngành sẽ được mở ô tô ra rồi sửa này nọ nhưng không, thay vào đó là những động cơ Zin, IFA.. toàn những động cơ cổ từ thời napoleon.

Qua năm 4 thì thấy khả quan hơn vì được đi thực tập, may mắn được nhận thực tập tại Công ty Việt Long, thời gian thực tập khá ngắn chỉ vỏn vẹn trong vòng 1 tháng nhưng nhận được nhiều lời chia sẻ động viên của các anh kỹ thuật viên trong công ty thì mình cũng đã có một cách nhìn khác về ngành nghề sau này mà mình sẽ theo đuổi. Cũng trong thời gian đó thì may mắn biết đến diễn đàn OTO-HUI và được xem chuỗi bài chia sẻ về “ Kỹ năng sinh viên”. Từ đó thì niềm đam mê ô tô nó lại được nhen nhóm trở lại.

diễn đàn oto hui.jpg

Tôi viết bài viết này mục đích không phải là kể lể hay than khổ kêu sở chi cả mà chỉ mong muốn có bạn nào sinh viên mà đang trong tình trạng như tôi trước đây thì hãy lạc quan lên, cố gắng học thật tốt chuyên ngành, trau dồi thêm tiếng anh , những thời gian rảnh thay vì ngồi ở nhà chơi liên minh hay đá Fifa thì hãy xin vào cái gara nào đó mà học hỏi thêm kinh nghiệm. Ngoài ra thì hãy chủ động tham gia vào các diễn đàn hội nhóm oto , trên đó sẽ có rất nhiều anh chị thầy cô làm trong ngành hướng dẫn và định hướng cho chúng ta về nghệ nghiệp. Mình nghĩ trong đây đa số các bẹn đều đã xem video chia sẻ Kỹ năng của sinh viên ở trong diễn đàn, nhưng mình vẫn xin chèn link vô đây để cho các bạn mới tham gia diễn đàn vô và nhận ra được sự thay đổi của bản thân sau khi xem hết 5 video

https://www.oto-hui.com/diendan/threads/lich-trinh-chia-se-cac-buoi-ky-nang-cho-sinh-vien.101229/

thietbixe

Tài xế O-H
Mục đích cuối cũng học để làm kiếm tiền thôi, chứ giờ ra ngoài cũng ít cần bằng cấp - học hay không bằng hay làm, nhiều lúc nghĩ cũng nản THOSUAXEOTOHUI

Gaarasamac

Tài xế O-H
Mục đích cuối cũng học để làm kiếm tiền thôi, chứ giờ ra ngoài cũng ít cần bằng cấp - học hay không bằng hay làm, nhiều lúc nghĩ cũng nản THOSUAXEOTOHUI
Nhiều lúc cũng nghĩ bỏ từng nấy thời gian mà ra trường không kiếm được việc làm kiếm được tiền báo hiếu cha mẹ :( Qủa là một tội lớn

thietbixe

Tài xế O-H
Tiền thì vẫn kiếm được thôi, nhưng quan trọng là ít hay nhiều với nó có xứng đáng với những gì mình bỏ ra không là thôi ( Thời gian, công sức + Trí óc ) Cảm thấy đủ hạnh phúc là được ^^
Cũng đi làm bôn ba, lăn lộn 4-5 năm đây mà nghĩ lại còn không thấm vào đâu - Làm từ trong hãng đến garage, công ty gps - giờ thì đang thực hiện dự án riêng ThietBiXe.Com của mình mà cảm thấy chông chênh quá, Chắc 1-2 năm nữa về mở xưởng garage =='' chứ lăn lộn bên ngoài cũng mệt lắm , thiếu cộng sự cùng chí hướng...

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Tiền thì vẫn kiếm được thôi, nhưng quan trọng là ít hay nhiều với nó có xứng đáng với những gì mình bỏ ra không là thôi ( Thời gian, công sức + Trí óc ) Cảm thấy đủ hạnh phúc là được ^^
Cũng đi làm bôn ba, lăn lộn 4-5 năm đây mà nghĩ lại còn không thấm vào đâu - Làm từ trong hãng đến garage, công ty gps - giờ thì đang thực hiện dự án riêng ThietBiXe.Com của mình mà cảm thấy chông chênh quá, Chắc 1-2 năm nữa về mở xưởng garage =='' chứ lăn lộn bên ngoài cũng mệt lắm , thiếu cộng sự cùng chí hướng...
Cái dự án của bác chả hay bằng mấy cái xưởng con con ấy chứ

trungshady

Tài xế O-H
Em thì em cảm thấy mình như bill gate hay thằng cha gì sáng lập facebook ấy. Đang học dở, còn mỗi năm cuối nữa mà vẫn bỏ ra garage xin học viêc và phụ. Được gần 4 năm nay mà lương chưa đủ trả nợ vay sinh viên. Nhưng thấy tương lai sáng phết. Ôi cái nghề oto

Gaarasamac

Tài xế O-H
Bác có đam mê và chí lớn đó. Xác định được hướng đi cho riêng mình rồi. Em chúc bác sẽ thành công và tìm được người cùng đam mê cùng chí hướng. Sẽ sớm thôi!

Gaarasamac

Tài xế O-H
Em thì em cảm thấy mình như bill gate hay thằng cha gì sáng lập facebook ấy. Đang học dở, còn mỗi năm cuối nữa mà vẫn bỏ ra garage xin học viêc và phụ. Được gần 4 năm nay mà lương chưa đủ trả nợ vay sinh viên. Nhưng thấy tương lai sáng phết. Ôi cái nghề oto
Bà cô đang dạy toeic em còn cái đồ án nữa là ra trường nhưng bà vẫn bỏ để theo đam mê và bây giờ bà ấy có hai cái trung tâm dạy toeic một tháng kiếm đk hơn 60tr hơn bạn cùng lớp của bà gần 6 lần đấy. Ví dụ mà em đk chứng kiến tận mắt, chúc bác sẽ sớm thành công nếu cháy cùng đam mê của mình nhé

Cai banh xe

Mong bác gặp nhiều may mắn, bác thật là dũng cảm

Cai banh xe

Bà cô đang dạy toeic em còn cái đồ án nữa là ra trường nhưng bà vẫn bỏ để theo đam mê và bây giờ bà ấy có hai cái trung tâm dạy toeic một tháng kiếm đk hơn 60tr hơn bạn cùng lớp của bà gần 6 lần đấy. Ví dụ mà em đk chứng kiến tận mắt, chúc bác sẽ sớm thành công nếu cháy cùng đam mê của mình nhé
Chưa đến cuối con đường, chưa biết được đâu. 60 triệu/ tháng thì có đáng gì nói hả bác

Mai.Truc.Dan

Tài xế O-H
Mình thì sắp tốt nghiệp trường sĩ quan kỹ thuật quân sự hệ quân sự. Nhưng sắp tới sẽ ra quân để theo nghành công nghệ ô tô. Cố lên bác. Làm gì cũng được miễn là mình cố gắng từng ngày.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên