Sử dụng chức năng nút tìm xe của AB 2011 để làm khóa chống trộm.

A
Bình luận: 31Lượt xem: 18,164

archphong

Tài xế O-H
làm khóa chống trộm xe AB2011 từ chức năng nút tìm xe

ở xe AB 2011 có một cái chìa khóa tích hợp nút tìm xe, khi bấm nút (khóa ở chế độ off) thì đèn xinhan nháy và đèn ổ khóa sáng trong vòng 2 phút. sử dụng chức năng này để chế bộ khóa điều khiển bằng cái nút này nhé. sơ đồ nó đây, cực kỳ đơn giản và rẻ: so do mach chong trom xe may AB2011.pdf. chi het 50k thôi nha.

archphong

Tài xế O-H

các bác cho ý kiến.

archphong

Tài xế O-H
Cám ơn bác đã vạch hướng đi. Tôi sẽ nghiên cứu ứng dụng. Mong được chỉ dẫn nếu có vướng mắc trong quá trình thực hiện.

tôi đã làm và đang sử dụng tốt. nếu bác làm thì chú ý: nguồn của thằng bóng đèn ổ khóa chỉ 5v vì vậy phải giảm độ căng của role 2 (nếu role 12v) và không nối cho cái đèn này nửa. tui đang tìm cái mạch điện cười Hahaha của ông địa để làm chuông báo động mà chưa biết tìm đâu đây.

archphong

Tài xế O-H
cũng đơn gian mà, đặt các tiếp điểm rơle từ dưới lên là 1,2 và 3 nhé. khi ta bấm nút tìm xe (AB2011) thì xe sẽ cấp nguồn cho cái bóng đèn soi ổ khóa khoảng 2phut (không cấp điện cho hệ thống khởi động) ta lấy nguồn này cấp cho role1 đóng tiếp điểm 3. trong vòng 2 phút nếu ta bật khóa thì dòng qua role 2 (tiếp điểm 3) cấp nguồn cho role 1 khiến role từ vị trí thường đóng 2 chuyển sang vị trí 1, mạch A-B-C thông để khởi động máy đồng thời duy trì cho role 1, nếu sau 2 phút không bật khóa thì mạch tự động chuyển sang chế độ bảo vệ. trường hợp không bấm nút tìm xe trước khi mở khóa xe thì khi đó role2 mở, rơle 1 dang ở vị trí 2, nếu ta bật khóa hoặc bị trộm bẻ khóa thì dòng V+ qua tiếp điểm 2 cấp nguồn cho mạch báo động. cũng hay và đơn giản phải không? tuy nhiên nếu ta quên bấm nút trước khi mở khóa thì xe củng xem ta là kẻ trộm đó. đối với những dòng xe khác không có bộ thu phát như ab2011 thì có thể thay bằng bộ thu phát RF khác để điều khiển role 2. bộ role này hiệu quả tốt đấy chứ, lại rẻ nửa.

01689961543

Tài xế O-H
Anh Phong àh. Em đã hiểu mạch của anh rồi, nhưng em nghĩ là khi thằng trộm bẻ được khóa thì dù xe báo động nó vẫn cướp xe chạy được nà.
Em nghĩ là nếu mạch của anh tích hợp thêm chức năng không cho đề xe nữa thì thật tuyệt. Anh thử nghiên cứu về vấn đề đó thử xem nha!
Em chờ tin của anh! Chúc anh may mắn và thành đạt.

danhtien088

Tài xế O-H
cũng đơn gian mà, đặt các tiếp điểm rơle từ dưới lên là 1,2 và 3 nhé. khi ta bấm nút tìm xe (AB2011) thì xe sẽ cấp nguồn cho cái bóng đèn soi ổ khóa khoảng 2phut (không cấp điện cho hệ thống khởi động) ta lấy nguồn này cấp cho role1 đóng tiếp điểm 3. trong vòng 2 phút nếu ta bật khóa thì dòng qua role 2 (tiếp điểm 3) cấp nguồn cho role 1 khiến role từ vị trí thường đóng 2 chuyển sang vị trí 1, mạch A-B-C thông để khởi động máy đồng thời duy trì cho role 1, nếu sau 2 phút không bật khóa thì mạch tự động chuyển sang chế độ bảo vệ. trường hợp không bấm nút tìm xe trước khi mở khóa xe thì khi đó role2 mở, rơle 1 dang ở vị trí 2, nếu ta bật khóa hoặc bị trộm bẻ khóa thì dòng V+ qua tiếp điểm 2 cấp nguồn cho mạch báo động. cũng hay và đơn giản phải không? tuy nhiên nếu ta quên bấm nút trước khi mở khóa thì xe củng xem ta là kẻ trộm đó. đối với những dòng xe khác không có bộ thu phát như ab2011 thì có thể thay bằng bộ thu phát RF khác để điều khiển role 2. bộ role này hiệu quả tốt đấy chứ, lại rẻ nửa.

Cho em hỏi chút là nếu mình bật khóa xe là đồng thời đèn ổ khóa cũng tắt luôn thì role1 có đóng kịp không??
nếu kịp thì cho em hỏi là cách đấu vào xe như thế nào? anh có thể hướng dẫn em chi tiết đc ko em định tự lắp lấy. em cảm ơn!!

archphong

Tài xế O-H
Cho em hỏi chút là nếu mình bật khóa xe là đồng thời đèn ổ khóa cũng tắt luôn thì role1 có đóng kịp không??
nếu kịp thì cho em hỏi là cách đấu vào xe như thế nào? anh có thể hướng dẫn em chi tiết đc ko em định tự lắp lấy. em cảm ơn!!

nguồn từ bóng đèn ổ khóa chỉ mồi tí ban đầu cho role1 chuyển tiếp điểm 1, trong vòng 2 phút nếu ta bật khóa thì ngay lập tức role r1 được duy trì bởi nguồn accu để đề máy và role 1 luôn duy trì trạng thái này đến khi ta tắt khóa. uu điểm so với các mạch điện tử khác là không tiêu tốn điện accu khi không sử dụng xe.
sơ đồ đấu nối mình chỉ rỏ trên đó rồi mà. cắt dây đấu nối ngay sau dây ổ khóa điện xe đó, mở bửng trước ra là thấy toàn bộ acu, ổ khóa, đèn soi ổ khóa, còi,...tha hồ khám phá. đang nghiên cứu cải tạo bổ sung thêm chế độ báo động của mạch mà đang bận bịu quá trời.

danhtien088

Tài xế O-H
nguồn từ bóng đèn ổ khóa chỉ mồi tí ban đầu cho role1 chuyển tiếp điểm 1, trong vòng 2 phút nếu ta bật khóa thì ngay lập tức role r1 được duy trì bởi nguồn accu để đề máy và role 1 luôn duy trì trạng thái này đến khi ta tắt khóa. uu điểm so với các mạch điện tử khác là không tiêu tốn điện accu khi không sử dụng xe.
sơ đồ đấu nối mình chỉ rỏ trên đó rồi mà. cắt dây đấu nối ngay sau dây ổ khóa điện xe đó, mở bửng trước ra là thấy toàn bộ acu, ổ khóa, đèn soi ổ khóa, còi,...tha hồ khám phá. đang nghiên cứu cải tạo bổ sung thêm chế độ báo động của mạch mà đang bận bịu quá trời.

ohh vậy à bạn cố thiết kế thêm đi cho vui.hjhj. mình kiếm mãi mà ko có role 5v khó qua à!!!

danhtien088

Tài xế O-H

Bạn ơi sao mình bỏ cái đèn soi ổ khóa đi rùi nối cái role 5v vào sao ko thấy role hoạt động nhỉ

archphong

Tài xế O-H
Bạn ơi sao mình bỏ cái đèn soi ổ khóa đi rùi nối cái role 5v vào sao ko thấy role hoạt động nhỉ

Bạn có làm rồi đó à, mình cũng đang dùng và hơn 1 năm nay không có vấn đề j, hoạt động rất tốt. Nguồn 5v cái đèn ổ khoá cấp dòng nhỏ lắm nên không đủ mạnh cho role. phải độ chút ít.
Bạn mở nắp bảo vệ role 1 ra sẽ thấy 1 cái lòxo căng cái lẫy đồng tiếp điểm. hãy giảm độ căng của cái lò xo này cho đến khi thử với viên pin 1,5v mà nó nhảy là ok. chúc thành công.

danhtien088

Tài xế O-H
Bạn có làm rồi đó à, mình cũng đang dùng và hơn 1 năm nay không có vấn đề j, hoạt động rất tốt. Nguồn 5v cái đèn ổ khoá cấp dòng nhỏ lắm nên không đủ mạnh cho role. phải độ chút ít.
Bạn mở nắp bảo vệ role 1 ra sẽ thấy 1 cái lòxo căng cái lẫy đồng tiếp điểm. hãy giảm độ căng của cái lò xo này cho đến khi thử với viên pin 1,5v mà nó nhảy là ok. chúc thành công.

ohhhh!!!! thế thì ko ổn rùi role của mình không tháo đc ra nó đóng kín lắm chỉ thò chân ra thui. giờ phải làm sao đây?????

zxcvqt

Tài xế O-H
Gửi các bác cái ảnh em đã làm hi hi -> nó chỉ bằng cái tắc te bóng tuýp thôi nguyên lý và sơ đồ giồng của bác ARCHPHONG chả khác tẹo nào chỉ thay 01 Rơle thành con Opto và thêm con Điôt vào rơ le 12v để chống dòng ngược và ổn định thiết bị.
Xe của em là ARIBLADF2014
Em đã có con V-Tracking của Viettel giá siêu rẻ 1.205.000 chỉ dành cho CBCNV (Bác nào có nhu cầu em để lại)
Nay thêm con này nữa, vửa check GPS + giám sát hành trình => Bá đạo cho con AB mới mua
Nhạc chế.JPG

[MERGETIME="1417665096"][/MERGETIME]
1.Bác nào thích cải tiến thêm có thể đấu thêm con còi hú còi báo động 50k (coi-hu.blogspot.com) đấu chân dương còi vào tiếp điểm thường đóng của Rơ le. Tác dụng của nó là khi chưa bật remote xe mà bật khóa lên (Do chộm phá khóa hoặc chộm ăn cắp đc chìa của ta) => sẽ bị kêu um trời hi hi
2.Hoặc các bác đấu luôn vào còi xe máy ý!
Chúc các bác thành công!
[MERGETIME="1417665110"][/MERGETIME]
1.Bác nào thích cải tiến thêm có thể đấu thêm con còi hú còi báo động 50k (coi-hu.blogspot.com) đấu chân dương còi vào tiếp điểm thường đóng của Rơ le. Tác dụng của nó là khi chưa bật remote xe mà bật khóa lên (Do chộm phá khóa hoặc chộm ăn cắp đc chìa của ta) => sẽ bị kêu um trời hi hi
Chúc các bác thành công!
[MERGETIME="1417665141"][/MERGETIME]
Chúc các bác thành công!

archphong

Tài xế O-H
Đồng chí zxc... cho cái sơ đồ cụ thể đi. sơ đồ trên còn 1 nhược điểm là nếu đang báo động mà tắt khóa thì cũng tắt báo động. Vấn đề cần nâng cấp là khi đang báo động chỉ khi bấm lại nút trên khóa thì mới tắt.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên