Spectra 2004 Bị lỗi cảm biến nhiệt độ nước

tranluan0412
Bình luận: 35Lượt xem: 5,294

tranluan0412

Tài xế O-H
Em đang làm một em Spectra, tình trạng là sáng đèn check, 02 quạt két nước quay liên tục. Kiểm tra thì có 02 lỗi như sau:
kia spectra.png

Em đã thay mới Cảm biến oxy và Cảm biến nhiệt độ nước làm mát. Sau khi thay thì đã khắc phục được lỗi của Cảm biến oxy, nhưng còn lỗi P0116 thì chưa khắc phục được. Xóa lỗi để nổ máy tại chổ thì không thấy gì mà cứ chạy được một đoạn là lại xuất hiện lỗi.
Quá trình kiểm tra: khi đọc data nhiệt độ nước và so sánh với nhiệt độ đo được bên ngoài cảm biến thì nhiệt độ trong data thấp hơn khoản 10 độ C (bằng nhiệt độ trên két nước). Xe này đã tháo van hằng nhiệt. Đo điện trở của cảm biến thì thông số nằm trong khoản cho phép khi thay đổi nhiệt độ.
Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi: Nhiệt độ của cảm biến báo về hộp và nhiệt độ đo được trên thân cảm biến có bằng nhau không ạ? (vì đầu của cảm biến tiếp xúc với nước làm mát nên em nghĩ nhiệt độ báo là nhiệt độ của nước chứ không phải nhiệt độ trên thân máy). Dù có chênh lệch nhiệt độ thì sao xe chạy mới báo lỗi vậy ạ?
Mong các bác cho em ý kiến để giải quyết. Em xin chân thành cảm ơn!

quocdat_pl89

Tài xế O-H
Em đang làm một em Spectra, tình trạng là sáng đèn check, 02 quạt két nước quay liên tục. Kiểm tra thì có 02 lỗi như sau:
View attachment 83404
Em đã thay mới Cảm biến oxy và Cảm biến nhiệt độ nước làm mát. Sau khi thay thì đã khắc phục được lỗi của Cảm biến oxy, nhưng còn lỗi P0116 thì chưa khắc phục được. Xóa lỗi để nổ máy tại chổ thì không thấy gì mà cứ chạy được một đoạn là lại xuất hiện lỗi.
Quá trình kiểm tra: khi đọc data nhiệt độ nước và so sánh với nhiệt độ đo được bên ngoài cảm biến thì nhiệt độ trong data thấp hơn khoản 10 độ C (bằng nhiệt độ trên két nước). Xe này đã tháo van hằng nhiệt. Đo điện trở của cảm biến thì thông số nằm trong khoản cho phép khi thay đổi nhiệt độ.
Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi: Nhiệt độ của cảm biến báo về hộp và nhiệt độ đo được trên thân cảm biến có bằng nhau không ạ? (vì đầu của cảm biến tiếp xúc với nước làm mát nên em nghĩ nhiệt độ báo là nhiệt độ của nước chứ không phải nhiệt độ trên thân máy). Dù có chênh lệch nhiệt độ thì sao xe chạy mới báo lỗi vậy ạ?
Chắc là lắp van hằng nhiệt lại là hết lỗi này

thanhtit

Tài xế O-H
View attachment 83404
Cụ lắp lại van hằng nhiệt đi sẽ hết lỗi .

tranluan0412

Tài xế O-H
Đã lắp van hằng nhiệt (Van chính hãng). Sau khi lắp thì kết quả như sau:
Nhiệt độ báo trong data bằng nhiệt độ đo bên ngoài cảm biến (thực ra có chênh lệch khoảng 2 độ C, không đáng kể). Để nổ máy tại chổ theo dõi thì cảm biến hoạt động bình thường. Đúng 93 độ thì quạt két nước quay, xuống 90 quạt tắt. Chạy xe thử một đoạn (khoảng 1km) là lại báo lỗi, 2 quạt lại quay vù vù. Chỉ có 01 lỗi duy nhất là P0116.

tranluan0412

Tài xế O-H
Thay cam bien chinh hang ko ban
Cảm biến loại thường, nhưng em đã đo điện trở để kiểm tra rồi. Sau khi lắp van thì nhiệt độ báo đúng.

Kiểm tra dây dợ xem có bị chạm mát ko
Em cũng kiểm tra dây dẫn rồi bác. Có nguồn 5V, và không chạm mass. Nếu chạm thì gắn vào là báo lỗi liền rồi bác. Xe chạy mới báo lỗi.

HuyComtnvn

Tài xế O-H
Chào bác. Em thì chưa gặp bệnh này. Nhưng như bác kiểm tra thì mọi cho hỏi là hệ thống nước làm mát tuần hoàn Ok ko. Và cái lỗi đang chỉ ra ơ đây ý là nó nói tín hiệu của cb nhiệt độ nước bị chập trờn. Bác lên kiểm tra kỹ lại dây giắc, chân giắc vào hộp gẩy lại, các khớp nối vệ sinh lại xem sao.

quangckd95

Tài xế O-H
theo như bác nói ở trên thì dây điện bác kiểm tra rồi, cảm biến mới chính hãng, báo trên data đúng nhiệt độ mà vẫn báo lỗi thì mình nghĩ nên kiểm tra hộp thử xem

Hanhtroc

Tài xế O-H
Bệnh em nó thế nào rồi bạn ơi. Tìm được bệnh chưa. Bạn kiểm tra thêm két nước có bị tắc ko và quạt chạy co đủ công suất không. Khi báo lỗi nhiệt độ nước la bao nhiêu độ đó bạn?

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Có chênh lệch thì khoảng 2 độ thôi, bây giờ chỉ còn mỗi dây dợ là chưa ổn định, có thể câu dây ra ngoài để thử xem có thay đổi gì không cụ

VinhNguien

Tài xế O-H
cho mình hỏi lúc chạy được 1km hiện mã lỗi thì nhiệt độ nước lúc đó là bao nhiêu. nếu ở tốc độ cầm chừng xe hoạt động bình thường, cảm biến gởi tín hiệu điều khiển tốt nhưng khi chạy xe trên đường lại bị thì mình nghĩ có thể do phần cơ khí, bơm yếu khi chạy có tải làm nước giải nhiệt không tốt. nếu lúc hiện mã lỗi mà nhiệt độ nước quá cao thì khả năng lớn là do phần cơ khí rùi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên