Sơn ô tô- Topic dành cho anh em yêu thích sơn ô tô

dielove19
Bình luận: 58Lượt xem: 16,902

lexus_bk

Tài xế O-H
Ðề: Sơn Ô TÔ- TOPIC KHÔNG CHỈ DÀNH RIÊNG CHO AI- DÀNH CHO TẤT CẢ AI YÊU VÀ THÍCH SƠN Ô TÔ

Theo em biết thì G2-7600SX giả rất rẻ cụ ạ, nếu kết hợp với đóng rắn củng chỉ hơn 200k/lít cụ ạ :2:

dielove19

Tài xế O-H
Ðề: Sơn Ô TÔ- TOPIC KHÔNG CHỈ DÀNH RIÊNG CHO AI- DÀNH CHO TẤT CẢ AI YÊU VÀ THÍCH SƠN Ô TÔ

Hjhj. Em chỉ là dân thường thôi cụ ah. Vì niềm đam mê và thích sơn ô tô nên hay tìm hiểu. Chứ em ko fai người của TMV đâu ah. :3:. Trước đây em là ngươi của TMD nhưng em nghỉ ở đó lâu rồi.

Còn vấn đề dầu bóng thì đúng như cụ nói. Thường thường, các sản phẩm dầu bóng tỷ lệ pha với xăng pha không quá 10%. Thậm chí jo đây còn có những sp pha không có xăng pha. Nhưng vì các cụ nhà mình làm quen và pha ẩu nên thường pha 20~30% thậm chí có nơi còn pha tới 40% xăn để dễ phun, bắn mướt. Nhưng điều đó là sai lầm vì khi xăng pha khô bề mặt sơn sẽ bị co rút, mờ ( cái này ít khi nhìn thấy ngay mà thường đi 1 time sau đó ) vì tính lý hóa của sơn bị thay đổi. Đó là với dầu bóng xịn
Cũng có lý do nữa là vì dầu bóng của chính hãng, nhưng mà là loại thấp cấp rẻ tiền dùng cho xe thương mại nhưng mà lại đem dùng vào xe du lịch nên bề mặt cũng sẽ bị mờ và kém sau 1 time phun phủ.

Còn với dầu bóng đểu thì sau 1 time bề mặt bị sần, mờ, không bóng giống như khi chúng ta chỉ phun 1 lớp bóng dải mặt vậy. Vì vậy em khuyên các cụ nên làm theo hướng dẫn nhà sx. không tự ý cho thêm quá nhiều xăng pha vào sp.

Sơn lót: trước đây thường chỉ có loại sơn lót chậm khô. Nhưng từ khi sikkens ra sp Auto Sufacer Rapid ( năm 2010 ) nhanh khô, điền đầy cao, ít độc hại và thân thiện với môi trường nhưng giá thành hơi cao. Vì vậy nhà sx vẫn đưa ra những lựa chọn cho khách hàng nên vẫn sx những loại chậm khô và giá thành rẻ hơn.
Với 1 số gara ngoài thì chất lượng là phần nhỏ mà giá thành mới là cốt lõi nên thường người ta hay chọn những sp giá thành thấp nên những loại chậm khô và rẻ vẫn được ưa chuộng

Cảm ơn cụ dielove19!
Quả thực lâu nay em có rất nhiều thắc mắc nhưng do KTV thường là kiến thức cơ bản kém, khả năng tiếng anh kém nên có khi còn không hiểu bằng mình, mà chỉ làm theo kinh nghiệm nhiều, nên chả biết hỏi ai :22:. May có cụ, em đoán cụ làm bên đào tạo của TMV phía nam phải ko ạ :))
Cụ cho em hỏi thêm. một số loại dầu bóng có tỉ lệ pha thêm xăng tương đối cao, sau một thời gian bề mặt bóng bị mờ đi. Vậy nguyên nhân là do mình pha thêm xăng không phải loại xịn hay là do cứ pha thêm xăng nhiều là nó sẽ bị mờ và ko có cách khắc phục và phải dùng loại không phải pha thêm xăng hoặc pha thêm ít 5-10% ạ. :12:
về sơn lót bề mặt, bọn em vẫn dùng sơn của Sikkens autosurface rapit vì nó mềm dễ xả và rất nhanh khô, theo em là ok, vậy tại sao người ta còn sản xuất ra mấy loại chậm khô để làm gì nếu nó không cần thiết

dielove19

Tài xế O-H

G2-7600S cụ ah.Loại này giá khoảng hơn 800k/1 GL. ( 1GL=3.75l) Loại này là nhanh khô nhưng giá rẻ, thấp cấp. còn loại G2-4500S là nhanh khô cao cấp cụ ah

Theo em biết thì G2-7600SX giả rất rẻ cụ ạ, nếu kết hợp với đóng rắn củng chỉ hơn 200k/lít cụ ạ :2:

lexus_bk

Tài xế O-H

Cụ làm ở tmd giai đoạn nào, cụ tên gì ạ. 2009 e cũng làm TMD :))

dielove19

Tài xế O-H

:D. Cần biệt danh và thảo luận là được cụ ah. Thế cụ đã chọn được sp ưng ý chưa :cp

lexus_bk

Tài xế O-H

Em định dùng sp chống xước thì bên cung cấp khuyến cáo là yêu cầu ko có bụi và sơn ko đánh bóng nên e lại thôi. Vậy e sẽ dùng dầu hs kết hợp đóng rắn trung bình hoặc nhanh hoặc chậm, dùng xăng xịn và hoàn thiện thêm quy trình sơn

dielove19

Tài xế O-H

Sp chống xước có bụi thì cũng ko sao nhưng mà fai đánh bóng trước 24h sau khi phun, chứ để sau 24h mà đánh bóng thì thôi rồi lượm ơi luôn :35:

Cụ dùng Hs với đông cứng trung bình và xăng pha tiêu chuẩn là ok rồi. Xăng xịn để pha sản phẩm khi phun. còn butyl để rửa súng sau khi phun cụ ah :D. Chuẩn khỏi chỉnh luôn :lx
Em định dùng sp chống xước thì bên cung cấp khuyến cáo là yêu cầu ko có bụi và sơn ko đánh bóng nên e lại thôi. Vậy e sẽ dùng dầu hs kết hợp đóng rắn trung bình hoặc nhanh hoặc chậm, dùng xăng xịn và hoàn thiện thêm quy trình sơn

lexus_bk

Tài xế O-H

Dielove19: cụ ơi cụ cho em hỏi phụ gia " điều chỉnh góc nhìn" có tác dụng như thế nào ạ. sơn bọn em dùng thì nó là MM599 Flop Additive. sơn Dupont thì hình như là 4530S :-?

dielove19

Tài xế O-H

Điều chỉnh góc nhìn : 4530S của Dupont và Q190 của Sikken có tác dụng là thay đổi góc nhìn của hạt bạc ( Metalic) . Chỉ có tác dụng khi phun sơn lên xe hoặc tấm thử. Không có tác dụng khi giơ thước so màu.
Nghĩa là sẽ làm cho góc nhìn thẳng tối đi và góc nhìn nghiêng sáng lên. Đó là tác dụng của chất điều chỉnh góc nhìn.
Thông thường khi ta phun màu bạc thì nhìn thẳng sẽ sáng và nhìn nghiêng sẽ tối:105:
Dielove19: cụ ơi cụ cho em hỏi phụ gia " điều chỉnh góc nhìn" có tác dụng như thế nào ạ. sơn bọn em dùng thì nó là MM599 Flop Additive. sơn Dupont thì hình như là 4530S :-?

vqtph

Tài xế O-H

Sp chống xước có bụi thì cũng ko sao nhưng mà fai đánh bóng trước 24h sau khi phun, chứ để sau 24h mà đánh bóng thì thôi rồi lượm ơi luôn :35:

Cụ dùng Hs với đông cứng trung bình và xăng pha tiêu chuẩn là ok rồi. Xăng xịn để pha sản phẩm khi phun. còn butyl để rửa súng sau khi phun cụ ah :D. Chuẩn khỏi chỉnh luôn :lx

B phân tích cho E chút đi, tại sao p là trc 24h???? vì nếu theo E nghĩ thì các xe sơn hoàn thiện xong hãng xuất xưởng sau 1 tgian đên gara muốn đánh bóng vẫn đc cơ mà ???

cuongttco

Tài xế O-H
bác cao thủ dielove còn vào đây không nhỉ. Bây giờ em cũng đang để ý về sơn thì vào đây mới biết hiểu biết của bác sâu sắc quá. Hóa ra các xưởng ngoài ít có quy trình chuẩn như bác đã biết mà toàn làm theo kinh nghiệm học hỏi. Bác còn vào đây thì thỉnh thoảng cho em hỏi chút nhỉ!

dielove19

Tài xế O-H
bác cao thủ dielove còn vào đây không nhỉ. Bây giờ em cũng đang để ý về sơn thì vào đây mới biết hiểu biết của bác sâu sắc quá. Hóa ra các xưởng ngoài ít có quy trình chuẩn như bác đã biết mà toàn làm theo kinh nghiệm học hỏi. Bác còn vào đây thì thỉnh thoảng cho em hỏi chút nhỉ!

Em còn cụ nhé :). Cụ vào topic mới để dễ theo dõi ah
http://www.oto-hui.com/threads/son-o-to-topic-khong-chi-rieng-ai.71716.html
[MERGETIME="1411444303"][/MERGETIME]
B phân tích cho E chút đi, tại sao p là trc 24h???? vì nếu theo E nghĩ thì các xe sơn hoàn thiện xong hãng xuất xưởng sau 1 tgian đên gara muốn đánh bóng vẫn đc cơ mà ???

Vì đây là dầu bóng chống xước.Không đánh bóng nhanh thì sau này bề mặt bóng cứng. mài giáp mịn vào như không mài. Mệt lắm :(. Còn với dầu bóng bình thường thì để bao lâu đánh bóng vẫn ok bác nhé :).
[MERGETIME="1411444309"][/MERGETIME]

Vì đây là dầu bóng chống xước.Không đánh bóng nhanh thì sau này bề mặt bóng cứng. mài giáp mịn vào như không mài. Mệt lắm :(. Còn với dầu bóng bình thường thì để bao lâu đánh bóng vẫn ok bác nhé :).
[MERGETIME="1411444319"][/MERGETIME]

[MERGETIME="1411445886"][/MERGETIME]

tienanhgtvt

Tài xế O-H
Hiện nay có rất nhiều bác đang lăn tăn về phần mềm pha màu sơn. Thông thường khi chúng ta mua sơn của hãng thì sẽ có kỹ thuật cài phần mềm hãng đó cho chúng ta, nhưng đôi khi 1 màu mới ra tại thời điểm mà chúng ta chưa update kịp thì sẽ không thể tìm ra màu đó. Chính vì thế mà chúng ta phải tìm mã màu đó trên mạng. Em xin gửi cho các bác 2 links của 2 hãng sơn dupont và sikkens tra màu trên mạng update thường xuyên nhất của hãng đó.
Dupont: http://www.acn.asiacolornet.com/
Sikkens: http://www.qnetonline.nl/sikew/SearchForm/Manufacturer

Còn RM và Nexa( ICI) em không có ý kiến j ạ.
Sơn Nippon thì dùng link sau nhé:
http://www.nipponpaint.co.th/naxformulation/search-formulation.aspx

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên