Sinh viên ô tô thất nghiệp - Nguyên nhân do đâu?

Nguyễn Xuân Giang
Bình luận: 78Lượt xem: 41,635

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Một bài viết không có hồi kết, em thấy bác nào cũng có lý riêng của mình.
Nếu coi học sinh là nguyên liệu đầu vào, đại học là nhà máy sản suất, xã hội là người mua.
Tại sao người mua không mua sản phẩm của nhà máy sản xuất ra. Do sản xuất không đúng nhu cầu hay do chất lượng sản phẩm kém không đạt? Nêu là do chất lượng sản phẩm không đạt thì nguyên nhân là do nguyên liệu hay là do công nghệ sản xuất???
Nếu theo mô hình này, thì lỗi thuộc về nhà máy sản xuất rồi

Cai banh xe

Nhưng em nghĩ cứ ngồi đổ lỗi cũng không làm đc gì, thay vào đó hãy tự động vươn lên thôi. cái ĐẾ CHẾ nó đã không còn như vậy rồi :).
Hề, tôi hiểu những suy nghĩ tích cực của bác. Anh em mình còn đổ lỗi gì nữa. Cái quan điểm tôi đưa ra là góc nhìn và đánh giá thôi, chứ không đổ lỗi, vì dưới góc độ xã hội thì họ không thể chối cãi trách nhiệm xã hội được. Nên nếu để xã hội tiến bộ thì bộ phận kém đó phải sửa chữa, chứ đừng chữa chỗ khác. Máy không nổ vì mất dầu phun mà ta cứ cho nổ bằng RP7 thì không sửa được rồi.
Còn anh em ta thì chẳng lẽ phải chết vì sự yếu kém và vô trách nhiệm của một bộ ngành ấy hay sao? Phải sống và sống chứ nhể

dinhhoioh

Tài xế O-H
Hề, tôi hiểu những suy nghĩ tích cực của bác. Anh em mình còn đổ lỗi gì nữa. Cái quan điểm tôi đưa ra là góc nhìn và đánh giá thôi, chứ không đổ lỗi, vì dưới góc độ xã hội thì họ không thể chối cãi trách nhiệm xã hội được. Nên nếu để xã hội tiến bộ thì bộ phận kém đó phải sửa chữa, chứ đừng chữa chỗ khác. Máy không nổ vì mất dầu phun mà ta cứ cho nổ bằng RP7 thì không sửa được rồi.
Còn anh em ta thì chẳng lẽ phải chết vì sự yếu kém và vô trách nhiệm của một bộ ngành ấy hay sao? Phải sống và sống chứ nhể
Đúng rồi bác, phải sống như những bông sen vươn mình khỏi vũng bùn

dinhhoioh

Tài xế O-H
Nếu theo mô hình này, thì lỗi thuộc về nhà máy sản xuất rồi
Đúng là có một số nhà máy sản xuất chưa thật sự chuẩn, nhưng cái đế chế nó thế rồi chúng ta không thể nào xóa bỏ ngay được.
Như trước em có nói làm thế nào để tạo ra môi trường tốt, giúp cho nhiều người nhìn nhận vấn đề một cách tích cực hơn... cái này chắc khó :)

Cai banh xe

Đúng là có một số nhà máy sản xuất chưa thật sự chuẩn, nhưng cái đế chế nó thế rồi chúng ta không thể nào xóa bỏ ngay được.
Như trước em có nói làm thế nào để tạo ra môi trường tốt, giúp cho nhiều người nhìn nhận vấn đề một cách tích cực hơn... cái này chắc khó :)
Cái này nó phụ thuộc vào....Giống

vietthuongfc

Tài xế O-H
em nghĩ là do
Nếu coi học sinh là nguyên liệu đầu vào, đại học là nhà máy sản suất, xã hội là người mua.
Tại sao người mua không mua sản phẩm của nhà máy sản xuất ra. Do sản xuất không đúng nhu cầu hay do chất lượng sản phẩm kém không đạt? Nêu là do chất lượng sản phẩm không đạt thì nguyên nhân là do nguyên liệu hay là do công nghệ sản xuất???
khâu chế biến bác à. khâu này hơi kém nên chất lượng sản phẩm cũng khoogn khá hơn. các bác cứ nói do sinh viên không chịu chủ động chứ em thấy nó chỉ một phần . chẳng nhẽ mấy nghìn sinh viên ông nào cũng bị động hết à. em thấy không riêng ngành oto mà các ngành khác cũng thế ra trường cũng toàn đi buôn bán hàng online với telesale chứ có thấy mấy ai theo ngành đâu. ngay như trường em đây thôi khóa mới ra trường cũng toàn đi làm linh tinh thôi . thế hỏi xem trách nhiệm do đâu ạ. haiz, cho nên bác nào co con em đang có ý định vào đại học thì nên suy nghĩ lại nhé. em thì em thấy tiếc tiền của bố mẹ lắm rồi

ducthuc200

Tài xế O-H
nguyên liệu thì thô như nhau hết,chỉ có khác thì khác công nghệ chế biến

ducthuc200

Tài xế O-H
bác nói vậy không chuẩn lắm, nếu bác nói như nhau tại sao phải thi tuyển đầu vào ?
sao lại có sự khác biệt đầu vào giữa bách khoa và các trường khác
Nếu coi ĐH là nhà máy thì IQC là một khâu rất quan trọng
bác xem người ta nuôi gà công nghiệp chưa.bao giờ con người được nuôi theo kiểu ấy thì không còn ngồi đây tranh luận.

thangnguyenqnk4

Tài xế O-H
Thứ 1 là chỉ cắm đầu vào học
Thứ 2 là thiếu thực tế
Thứ 3 là thiếu kĩ năng mềm
Thứ 4 là mong việc nhẹ lương cao.Không kiên trì,không định hướng được việc mình làm

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Tôi thích cách nhìn nhận vấn đề của bác. Tôi nghĩ vấn đề không nằm ở nguyên liệu. SV chúng ta không thiếu thông minh và ý chí. Vấn đề ở chỗ nhà máy sản suất không chịu thay đổi, không nghiên cứu nhu cầu thị trường, không thay đổi công nghệ sản xuất. Kết quả là sản phẩm làm ra bán không được. Gây tổn thất cho cả gia đình và xã hội. Hãy xem kết quả việc không chịu thay đổi của hãng sản xuất phim Kodak, hay hãng điện thọai Nokia làm ví dụ.
Thời trước, ta chủ trương đào tạo ngành rộng. Trang bị cho SV những kiến thức chung và cơ bản nhất. Mục đích để khi ra trường rơi vào đâu SV cũng có thể tiếp tục xoay sở nghiên cứu sâu thêm tùy vào yêu cầu công việc. Lý do là nhu cầu thị trường hồi đó chưa rõ ràng, cơ sở vật chất của nhà trường chưa đủ sức để đào tạo ngành hẹp. Thời nay mọi việc đã thay đổi, thị trường sẵn sàng mua những sản phẩm với giá cao nếu nó được đầu tư dây chuyền sản xuất tiên tiến, có những tính năng phù hợp với nhu cầu thị trường.

Cai banh xe

bác nói vậy không chuẩn lắm, nếu bác nói như nhau tại sao phải thi tuyển đầu vào ?
sao lại có sự khác biệt đầu vào giữa bách khoa và các trường khác
Nếu coi ĐH là nhà máy thì IQC là một khâu rất quan trọng
Nguyên liệu đầu vào coi như giống nhau vì đều đỗ một trường nào đó. Tất nhiên, thực tế đôi khi không như vậy là do vấn đề tuyển sinh, mà vấn đề này thì do bộ Dục lo chứ, không tránh được trách nhiệm

Cai banh xe

Tôi thích cách nhìn nhận vấn đề của bác. Tôi nghĩ vấn đề không nằm ở nguyên liệu. SV chúng ta không thiếu thông minh và ý chí. Vấn đề ở chỗ nhà máy sản suất không chịu thay đổi, không nghiên cứu nhu cầu thị trường, không thay đổi công nghệ sản xuất. Kết quả là sản phẩm làm ra bán không được. Gây tổn thất cho cả gia đình và xã hội. Hãy xem kết quả việc không chịu thay đổi của hãng sản xuất phim Kodak, hay hãng điện thọai Nokia làm ví dụ.
Thời trước, ta chủ trương đào tạo ngành rộng. Trang bị cho SV những kiến thức chung và cơ bản nhất. Mục đích để khi ra trường rơi vào đâu SV cũng có thể tiếp tục xoay sở nghiên cứu sâu thêm tùy vào yêu cầu công việc. Lý do là nhu cầu thị trường hồi đó chưa rõ ràng, cơ sở vật chất của nhà trường chưa đủ sức để đào tạo ngành hẹp. Thời nay mọi việc đã thay đổi, thị trường sẵn sàng mua những sản phẩm với giá cao nếu nó được đầu tư dây chuyền sản xuất tiên tiến, có những tính năng phù hợp với nhu cầu thị trường.
Bác nói rất đúng, nhưng tôi xin bổ sung thêm là nhân viên, công nhân trong nhà máy đó vừa kém trình độ, vừa kém về tư cách nên vô trách nhiệm với sản phẩm của mình

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên