Những kỹ năng cơ bản mà một kỹ thuật viên cần phải biết

Nguyễn Xuân Giang
Bình luận: 65Lượt xem: 32,864

duchaui123

Tài xế O-H
Em cảm ơn những chia sẻ của anh ạ, nó làm động lực chô em học tập tốt hơn, em đã có những suy nghĩ khác về những môn căn bản trên giảng đường ;))

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Em cảm ơn những chia sẻ của anh ạ, nó làm động lực chô em học tập tốt hơn, em đã có những suy nghĩ khác về những môn căn bản trên giảng đường ;))
Muốn xây được một ngôi nhà thì cần phải có: cát, gạch, thép, xi măng......mỗi thứ một ít kết hợp lại với nhau mới xây thành ngôi nhà được.
Việc học cũng vậy, mỗi môn là một nguyên liệu và quá trình tích lũy kiến thức của tất cả những môn học đó trong 4, 5 năm trên giảng đường = bằng kỹ sư ô tô (Ngôi nhà)
Nếu học không chắc cơ bản thì bạn vẫn có thể ra trường, vẫn xây được nhà, nhưng nhà đó thiếu xi măng, hoặc thiếu sắt thép thì nó không thể chắc được.

minhducbao316

Tài xế O-H
Chào tất cả các bạn.
Để giúp cho quá trình định hướng học tập của các bạn sinh viên tốt hơn. Hôm nay, mình xin chia sẻ với các bạn một chủ đề mang tên: “Những kỹ năng cơ bản mà một kỹ thuật viên cần phải biết”.
Dưới đây là những kiến thức, kỹ năng cơ bản mà theo mình nghĩ là các bạn cần học tập và trang bị ngay từ bây giờ, nếu như muốn trở thành một kỹ thuật viên chuyên nghiệp trong tương lai:

1. Trang bị một cái lõi vững chắc về ô tô
Trước khi có thể trở thành một người thợ, kỹ thuật viên giỏi thì điều đầu tiên đó là bạn phải có kiến thức nền vững chắc về ô tô. Bạn phải hiểu hết về cấu tạo, nguyên lý chung các hệ thống trên xe. Có được những kiến thức vững chắc về lý thuyết dễ giúp bạn tư duy rất nhanh trong quá trình làm việc thực tế sau này. Chính vì vậy, trong quá trình học tập ở trường các bạn cố gắng học lý thuyết thật chắc vào nhé.
Nếu như bạn nào đã đi làm nhưng bị lủng kiến thức thì hãy tìm cách để bù đắp vào nhé. Vì không có lý thuyết thì bạn rất khó để có thể tư duy theo hệ thống. Và một khi không thể tư duy theo hệ thống thì bạn rất khó để chẩn đoán pan bệnh sau này. Về cách học, thì mình nghĩ cách đơn giản nhất là các bạn tìm lại các tài liệu cơ bản và học theo từng hệ thống trên xe.

2. Kỹ năng tiếng Anh chuyên ngành
Hầu hết các tài liệu giảng dạy đời mới, các tài liệu sửa chữa, các phần mềm chẩn đoán đều sử dụng tiếng Anh. Vì vậy, để có thể đọc tốt tài liệu sửa chữa và luôn luôn cập nhật kiến thức mới thì bắt buộc bạn phải học tiếng Anh chuyên ngành.
Cách học tiếng Anh chuyên ngành dễ dàng nhất là bạn có thể tìm các hình ảnh về các chi tiết trên ô tô, có kèm theo phiên dịch bên cạnh để học. Việc học tiếng Anh chuyên ngành nó không khó như tiếng Anh giao tiếp, vì cách học ở đây là học theo từ mới chứ mình không cần học về ngữ pháp.

3. Rèn luyện kỹ năng tìm kiếm.
Kỹ năng tìm kiếm mà mình muốn nói đến ở đây là kỹ năng sử dụng máy tính, sử dụng google để tìm kiếm tài liệu. Tuy rằng, máy tính và google thì nhiều người biết đến và sử dụng hằng ngày. Nhưng để tìm kiếm một tài liệu nào đó phục vụ cho quá trình học tập, làm đồ án hay tìm kiếm một tài liệu sửa chữa của một con xe nào đó thì bạn đã biết cách tìm như thế nào chưa?
Cái này nghe thì rất đơn giản, nhưng thực trạng hiện nay, có rất nhiều bác thợ đã làm việc lâu năm, nhưng khi đứng trước một pan bệnh khó, cần tìm kiếm tài liệu để tham khảo thì không biết cách tìm kiếm như thế nào. Vì vậy, nếu bạn muốn trở thành một kỹ thuật viên chuyên nghiệp thì hãy nên rèn luyện cho mình kỹ năng này ngày từ bây giờ nhé.

4. Kỹ năng sử dụng các công cụ chẩn đoán.

Các xe ô tô hiện đại ngày nay, trang bị rất nhiều công nghệ hiện đại và được điều khiển bởi rất nhiều ECU. Quá trình sửa chữa đòi hỏi phải sử dụng nhiều phần mềm đọc lỗi, xóa lỗi và cài cắm phần mềm cho ECU khác nhau. Vì vậy, bạn cần phải học hỏi cách thức sử dụng các phần mềm chẩn đoán, các máy chẩn đoán thông thạo. Là một sinh viên chưa có nhiều cơ hội để tiếp xúc với máy chẩn đoán thì bạn có thể xin vào các garage để học tập và học tiếp xúc với nó. Tự tìm kiếm các file cài phần mềm có thể sử dụng trên máy tính để tập cách cài đặt phần mềm.

5. Kỹ năng xây dựng mối quan hệ đồng nghiệp
Nghe qua thì thấy nó chả liên quan gì đến vấn đề chúng ta đang bàn đến. Nhưng ngày nay, với tốc độ phát triển công nghệ thông tin diễn ra một cách nhanh chóng mặt. Lượng kiến thức bạn tích lũy cho riêng mình sẽ không bao giờ là đủ để có thể xử lý hết tất cả các pan bệnh mà chúng ta gặp phải trong quá trình làm nghề. Đứng trước sự khó khăn đó, chính là lúc bạn cần sự trợ giúp của một người đồng nghiệp. Tạo dựng mối quan hệ đồng nghiệp sẽ giúp bạn luôn học hỏi được những kiến thức mới, cập nhật được những công nghệ mới. Tham gia vào các cộng đồng chuyên về ô tô là cách nhanh nhất để bạn tìm thấy những người đồng nghiệp của mình.

Nếu bạn đang là một sinh viên và mong muốn trở thành một kỹ thuật viên giỏi trong tương lai thì hãy nhớ: Điều đầu tiên là hãy học thật kỹ các môn chuyên ngành tại trường học, tham gia học hỏi từ bạn bè ở các cộng đồng kỹ thuật về ô tô. Cùng với đó, bạn hãy xin vào một garage nào đó để học việc và va chạm thực tế. Hãy học hết mình và luôn nhớ rằng hãy cân bằng thời gian thật tốt giữa việc học và đi thực tế. Đừng vì quá chú tâm đi làm thực tế quên mất việc học cũng vô cùng quan trọng nhé. Hãy biết kết hợp tốt giữa học và hành.

Trên đây, là một số chia sẻ cá nhân của mình dành cho các bạn. Bài chia sẻ nó mới chỉ dừng lại ở mức độ hiểu biết cá nhân, để trở thành một kỹ thuật viên chuyên nghiệp đòi hỏi các bạn phải rèn luyện và học tập nhiều hơn nữa. Nhưng mình mong rằng, thông qua bài viết này các bạn sẽ tự rút ra được những bài học riêng cho mỗi cá nhân.
Chúc các bạn thành công!
Cám ơn bác đã chia xẻ tận tình

quanghuy123

Tài xế O-H
Muốn xây được một ngôi nhà thì cần phải có: cát, gạch, thép, xi măng......mỗi thứ một ít kết hợp lại với nhau mới xây thành ngôi nhà được.
Việc học cũng vậy, mỗi môn là một nguyên liệu và quá trình tích lũy kiến thức của tất cả những môn học đó trong 4, 5 năm trên giảng đường = bằng kỹ sư ô tô (Ngôi nhà)
Nếu học không chắc cơ bản thì bạn vẫn có thể ra trường, vẫn xây được nhà, nhưng nhà đó thiếu xi măng, hoặc thiếu sắt thép thì nó không thể chắc được.
Cảm ơn anh, một phép ẩn dụ đơn giản nhưng rất dễ hiểu ạ

Thanhphong98

Tài xế O-H
Cảm ơn các bác đã chia sẻ bài viết. Em mới ra trường và đi làm đã thấm dần được phải nắm chắc kiến thức nền của các hệ thống và cơ cấu khi còn đang học trong trường. Giờ em quay lại bổ sung liệu có phương hướng nào học đến đâu chắc đến đấy k ạ. Em xin cảm ơn mọi người

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cảm ơn các bác đã chia sẻ bài viết. Em mới ra trường và đi làm đã thấm dần được phải nắm chắc kiến thức nền của các hệ thống và cơ cấu khi còn đang học trong trường. Giờ em quay lại bổ sung liệu có phương hướng nào học đến đâu chắc đến đấy k ạ. Em xin cảm ơn mọi người
Tối về tìm sách đọc lại thứ mà liên quan đến vấn đề mình đang quan tâm

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên