Những kỹ năng cơ bản mà một kỹ thuật viên cần phải biết

Nguyễn Xuân Giang
Bình luận: 65Lượt xem: 32,869

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Em là sinh viên năm 2, Trường ĐH Công Nghiêp Hà Nội, e có kinh nghiệm gần 1 năm vừa học vừa làm tại 1 gara tại Hà Nội. Sáng học chiều làm thật sự nhiều lúc vô cùng mệt mỏi, mặc dù làm không công, k trợ cấp, nhưng e vẫn rất cố gắng để theo đuổi nghề bởi vì e thực sự đam mê với nó. E đọc xong bài của ad viết e thấy rất hay, vì e đang đi theo con đường này, nghĩ nó là đúng. Nhưng có 1 vấn đề là e học trên giảng đường đại học e thấy kiến thức nó khác xa với khi mình đi làm ngoài xưởng. Kiến thức đào tạo hệ đại học nó " Lơ Lửng " quá, đào tạo nghề chả ra nghề, kỹ sư chả ra kỹ sư. Em muốn kết hợp giữa học trên trường và ngoài gara song hành với nhau, bác nào từng trải chỉ lối e với ạ. Em chân thành cảm ơn.
Việc bác thấy học trong trường thấy khác xa khi đi làm, một nửa là tại bác thôi. Cái nhận xét "đào tạo nghề chả ra nghề, kỹ sư chả ra kỹ sư" là chưa đúng với bác đâu, bởi vì chưa qua hết thì chưa biết được. Nhận xét đó là đúng, nhưng do ai đó nhồi vào đầu bác chứ không phải nhận xét của bác
Còn theo quan điểm riêng tôi, bác hãy học tốt thật cái mà học ở trường đi thì bác sẽ không thấy " lửng lơ" nữa. Nếu không học tốt như vậy, thì ngay cái việc bác đang học việc ở xưởng như bây giờ sẽ là vô nghĩa, thậm chí là không tốt. Càng lâu sẽ càng dốt đi thôi

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Bác Bánh nói rất chuẩn.
Để ra được một chương trình giảng dạy bậc đại học không phải người ta muốn dạy gì thì dạy. Nó là cả một quá trình tích lũy của nhiều đời. Tuy rằng, cách giảng dạy của Việt Nam chưa bắt kịp được với thế giới nhưng có những cái không phải muốn là theo ngay được.

Mình ở "dưới", không nên đánh giá những điều ở "phía trên". Khi nào mình "lên trên" được rồi thì mới nên đánh giá cái "ở dưới". Không nên lẫn lộn.

anhtu.haui

Tài xế O-H
Năm 2 thì đang học các môn cơ sở ngành, nhằm luyện "tư duy" thôi bác. Đừng vội, mấy môn đó nhìn qua có vẻ không liên quan đến ngành ô tô nhưng nó giúp ích rất nhiều trong cuộc sống sau này.
Mọi thứ nó đều có lộ trình, bác đừng nản.Mới năm 2 mà bác đã chịu khó học hỏi, biết ra gara để thực hành rồi thì em nghĩ bác sẽ nhanh phát triển thôi
Em cảm ơn bác.

anhtu.haui

Tài xế O-H
Việc bác thấy học trong trường thấy khác xa khi đi làm, một nửa là tại bác thôi. Cái nhận xét "đào tạo nghề chả ra nghề, kỹ sư chả ra kỹ sư" là chưa đúng với bác đâu, bởi vì chưa qua hết thì chưa biết được. Nhận xét đó là đúng, nhưng do ai đó nhồi vào đầu bác chứ không phải nhận xét của bác
Còn theo quan điểm riêng tôi, bác hãy học tốt thật cái mà học ở trường đi thì bác sẽ không thấy " lửng lơ" nữa. Nếu không học tốt như vậy, thì ngay cái việc bác đang học việc ở xưởng như bây giờ sẽ là vô nghĩa, thậm chí là không tốt. Càng lâu sẽ càng dốt đi thôi
Em cảm ơn bác. E vẫn đang học đại cương nên e thấy vậy. Chứ kp e đi làm là e bỏ học, học với e vẫn quan trọng hơn cả. E rất cảm ơn bác đã chỉ lối.

pinokiovh

Tài xế O-H
EM sinh viên năm nhất đang học bách khoa mà hè này em muốn xin vào một garage để làm, mục đích chính là tiếp thu kinh nghiệm để mình hình thành kiến thức cơ sở ngành ạ.Bác nào có quen biết garage ở quanh khu vực Đại học Bách khoa có thể giới thiệu cho em được không ạ? vô cũng cảm ơn các bác nhiều
Mà em cũng chưa biết kiến thức gì về ô tô cả, thực sự em là tờ giấy trắng, mong được các bác chỉ bảo thêm ak

quanghuy123

Tài xế O-H
EM sinh viên năm nhất đang học bách khoa mà hè này em muốn xin vào một garage để làm, mục đích chính là tiếp thu kinh nghiệm để mình hình thành kiến thức cơ sở ngành ạ.Bác nào có quen biết garage ở quanh khu vực Đại học Bách khoa có thể giới thiệu cho em được không ạ? vô cũng cảm ơn các bác nhiều
Mà em cũng chưa biết kiến thức gì về ô tô cả, thực sự em là tờ giấy trắng, mong được các bác chỉ bảo thêm ak
Ở quanh Bách Khoa thì bác ra chỗ Tam Trinh ấy, ngoài đó nhiều gara lắm bác.
Cách đơn giản nhất là bác lên google tìm địa chỉ garage ở Hà Nội. Xong lấy điện thoại gọi thẳng cho chủ gara hỏi trước, nếu chủ gara ok thì làm hồ sơ xin việc cầm qua

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác đi làm thế nào được, đi học việc thôi. Bán kính bao nhiêu km thì bác đi??

datot22

Tài xế O-H
Năm nhất mà đã muốn tìm gara thực tập rồi, chăm thế

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Học với làm ngoài mới chỉ kiểm nghiệm xem nó có đúng với học không thôi. So với các nước trong khu vực VN mình đi sau họ khá xa nên sách vở cũng không cập nhật kịp đâu. Nên từ bỏ gara để lên Google nghiên cứu thêm về công nghệ ô tô và rèn luyện vốn tiếng Anh. Vì tài liệu hầu hết là tiếng Anh.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên