Những điều cần biết về hệ thống chống bó cứng phanh ABS

Caferacer89
Bình luận: 3Lượt xem: 2,794

Caferacer89

Tài xế O-H
Em lập topic này để cùng mọi người nói về phanh ABS hiện nay đang làm mưa gió trên thị trường xe máy Việt Nam.
ABS là hệ thống chống trượt bánh xe trên đường khi thắng gấp hay còn gọi là chống bó cứng phanh. Ngoài ra chúng ta hay gọi là thắng lếch bánh. Hệ thống này hoạt động giống như chân ta đạp thắng rồi nhã ra liên tục, nhưng hệ thống ABS thì sẻ làm việc đó nhanh hơn chúng ta đó là bóp nhã liên tục lên đến 25 lần/1giây. Nhờ đó người điều khiển xe có thể tiếp tục điều khiển được tay lái và đưa xe vào vị trí an toàn trọng tình thế khẩn cấp.

Các Bác cùng Tìm hiểu về hệ thống chống bó cứng phanh ABS là gì?
Ngoài ra bác nào có kinh nghiệm thì vào chia sẻ mọi người cùng biết nhé.

DuongThinhCTU

Tài xế O-H
cho mình hỏi ngu là trên xe tải có trang bị ABS ko? xe tải mình chưa nghiên cứu nhiều. Tho mình biết thi ABS con kết hợp với ESB ( hệ thống cân bằng điện tử) giúp đảm bảo an toàn cho người lái khi qua các dốc cua, hay đường trơn trợt.

Caferacer89

Tài xế O-H
cho mình hỏi ngu là trên xe tải có trang bị ABS ko? xe tải mình chưa nghiên cứu nhiều. Tho mình biết thi ABS con kết hợp với ESB ( hệ thống cân bằng điện tử) giúp đảm bảo an toàn cho người lái khi qua các dốc cua, hay đường trơn trợt.

Theo mình được biết thì hệ thống ABS trên 4 bánh thường được tìm thấy trong những loại xe chở khách, được thiết kế với mục đích duy trì khả năng điều khiển tay lái của tài xế trong những lúc phải thắng gấp. Hệ thống ABS trên dàn bánh sau, vốn chỉ có trong các loại xe tải hạng nhẹ, được thiết kế để duy trì sự ổn định hướng đi của xe và tránh cho xe khỏi bị trợt sang ngang.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Có, bác ạ. Kể cả cân bằng điện tử như xe con luôn

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên