Ngoài mua máy chẩn đoán thì có cách nào biến laptop thành máy chẩn đoán được không ạ?

M
Bình luận: 18Lượt xem: 6,753

Nguyễn Thanh Đàm

Giữ xe
Nhân viên
Chào bạn nguyên lý chẩn đoán cơ bản hiểu như sau:
Trên xe có một cái cổng để giao tiếp
Muốn chẩn đoán hay giao tiếp với xe thì phải có cái đồ đúng chuẩn, đúng giao thức cắm vào cái lỗ này
Từ cái đồ này mới kết nối với điện thoại, máy tính hay thiết bị nào đó có màn hình hiển thị
Túm lại : Dùng máy tính có thể đọc lỗi được với điều kiện
Thứ nhất: Có đồ để kết nối với xe
Thứ hai: Trên máy tính có phần mềm để giải mã các dữ liệu đó
Thân

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
"..Muốn chẩn đoán hay giao tiếp với xe thì phải có cái đồ đúng chuẩn, đúng giao thức cắm vào cái lỗ này".
Lỡ không có "CÁI LỖ" thì cắm vào đâu nhẩy???:p:p:p

hui

Tài xế O-H
@LẠC HẬU : Đúng là một số xe hoặc kiểu máy công trình thì giao thức nó khác bác ạ! Nhiều xe không có "lỗ" và chỉ lòi ra vài cọng dây để lấy tín hiệu, nhiều xe thì truyền qua màn hình điều khiển

Distance404

Tài xế O-H
Tùy theo dòng xe mà bác muốn làm thì bác mua cái giắc chuẩn đoán + tải phần mềm chuẩn đoán về cài đặt vào máy tính là xong thôi. Ví dụ như bác muốn làm dòng Toyota, Lexus, Scorpion thì có phần mềm Techstream nè. Mua thêm giắc mini-vci để kết nối xe là xong.
Bác tìm trên diễn đàn này có nhiều bác đăng mấy phần mềm lên nhiều lắm đấy.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Cái này phải đầu tư, mà đầu tư thì cụ biết rồi đấy,
Và nó không tiện bằng máy chuẩn đoán vì nó chỉ áp dụng cho một loại xe thôi, cụ phải hiểu cầu đầu tư nhé

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Tùy theo dòng xe mà bác muốn làm thì bác mua cái giắc chuẩn đoán + tải phần mềm chuẩn đoán về cài đặt vào máy tính là xong thôi. Ví dụ như bác muốn làm dòng Toyota, Lexus, Scorpion thì có phần mềm Techstream nè. Mua thêm giắc mini-vci để kết nối xe là xong.
Bác tìm trên diễn đàn này có nhiều bác đăng mấy phần mềm lên nhiều lắm đấy.
Cái giắc đó+ cái phần mềm kia, chính là máy chẩn đoán đó bác. Phải mua thôi

DenCaVang

Tài xế O-H
Đầu tiên bác phải hiểu nguyên lý để biến laptop thành máy chẩn đoán :
Thứ nhất máy tính kết nối với xe bằng cổng OBD trên xe thông qua một thiết bị trung gian .
Thứ 2 máy tính phải đc cài phần mềm tương ứng với hãng xe mà bác muốn check ví dụ : check xe Hyundai - KIA là phần mềm GDS và thiết bị trung gian để kết nối với xe là cục VCI. check xe toyota là cài phần mềm techstream lên máy còn thiết bị kết nối trung gian là MVCI hay mongose... nói chung check hãng nào thì cài phần mềm của hãng đó vào máy tính và mua thiết bị kết nối của hãng đó.
ưu điểm của dùng máy tính là chuyên sâu còn nhược điểm chỉ check đc 1 - 2, 3 hãng thôi. Bác làm gara thì mua máy chẩn đoán đa năng về mà là con xe ô tô con nào vào bác cũng check đc

LẠC HẬU

Nhân viên
  • hui

• Hôm nay lúc 20:14
@LẠC HẬU : Đúng là một số xe hoặc kiểu máy công trình thì giao thức nó khác bác ạ! Nhiều xe không có "lỗ" và chỉ lòi ra vài cọng dây để lấy tín hiệu, nhiều xe thì truyền qua màn hình điều khiển.
À! Nghĩa là nếu không có "LỖ" thì nó phải có cái gì đấy "LÒI RA". Nói cách khác là không nếu không "LÕM VÀO" thì nó phải "LỒI RA".
Kinh nhờ!! :p :p :p

LẠC HẬU

Nhân viên
Ở trên nói đùa chút cho thư giãn qua mùa dịch nhé các bạn.
Cậu "Nguyễn Thanh Đàm" nói chuẩn rồi đấy bạn "ManhCuong2k".
Trả lời gọn câu hỏi của bạn là "ĐƯỢC".
Làm thế nào và cần những gì thì...rất tiếc là lại không nói ngắn gọn được.
Phải học bạn à. Phải hiểu nguyên lý chung của việc chẩn đoán; sau đó tìm hiểu nguyên lý của từng hãng mới làm được.

caibang9x

Tài xế O-H
Chào bạn nguyên lý chẩn đoán cơ bản hiểu như sau:
Trên xe có một cái cổng để giao tiếp
Muốn chẩn đoán hay giao tiếp với xe thì phải có cái đồ đúng chuẩn, đúng giao thức cắm vào cái lỗ này
Từ cái đồ này mới kết nối với điện thoại, máy tính hay thiết bị nào đó có màn hình hiển thị
Túm lại : Dùng máy tính có thể đọc lỗi được với điều kiện
Thứ nhất: Có đồ để kết nối với xe
Thứ hai: Trên máy tính có phần mềm để giải mã các dữ liệu đó
Thân

bác nói chuẩn

hui

Tài xế O-H
Ở trên nói đùa chút cho thư giãn qua mùa dịch nhé các bạn.
Cậu "Nguyễn Thanh Đàm" nói chuẩn rồi đấy bạn "ManhCuong2k".
Trả lời gọn câu hỏi của bạn là "ĐƯỢC".
Làm thế nào và cần những gì thì...rất tiếc là lại không nói ngắn gọn được.
Phải học bạn à. Phải hiểu nguyên lý chung của việc chẩn đoán; sau đó tìm hiểu nguyên lý của từng hãng mới làm được.
Cảm ơn bác lạc hậu ạ

VTronic

Tài xế O-H
Laptop hay điện thoại đều có thể sử dụng để làm thiết bị chạy phần mềm chuẩn đoán dc mà cụ. Chỉ cần mua thêm thiết bị trung gian (cắm cổng OBD) để laptop/điện thoại giao tiếp dc với xe nữa là xong

sonphhy

Tài xế O-H
Các cụ có thể sử dụng thiết bị này để chuẩn đoán.
Giải mã khi có lỗi.
hiển thị trên điện thoại và chủ xe cũng có thể sử dụng được

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên