Nếu 1 máy dùng 2 bugi thì khi cùng đánh lửa thì có khác gì so với hiện tượng kích nổ?

B
Bình luận: 22Lượt xem: 7,343

baopham040499

Tài xế O-H

Em mới gặp tus này, chợt nảy ra câu hỏi:
việc 1 máy 2 bugi như v, thế nó có khác so với hiện tượng kích nổ (xuất hiện 2 tâm cháy trong lúc đánh lửa-hiện tượng có hại)... mong các bác giải đáp hộ e.

chatproxx

Tài xế O-H
Yếu tố quan trọng nhât để gây kích nổ là hỗn hợp nhiên liệu không khí và và áp suất buồng đốt. Cụ thử suy nghĩ xem đánh lửa vào thời điểm không áp suất không nhiên liệu có hại không

baopham040499

Tài xế O-H
mà e cũng đã tìm dc câu trả lời có lẽ là chuẩn từ gr trên fb r ạ:
thời điểm đánh lửa 2 bugi khác nhau, và bugi thứ 2 sẽ đánh lửa sau khi piston qua điểm chết trên để đốt triệt để nhiên liệu còn sót và tăng lực... việc 2 màng lửa gặp nhau là có nhưng nó sẽ gặp lúc piston đang đi xuống nên sẽ ko hại cho các chi tiết... vẫn mong các bác chém gió thêm ạ

fortunerv

Tài xế O-H
Bác nghiên cứu lại hiện tượng kích nổ nhé. ko phải cứ nhiều điểm lửa là bị kích nổ đâu, nhất là điềm lửa được điều khiển thì càng khó xảy ra.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
e mới gặp tus này, chợt nảy ra câu hỏi:
việc 1 máy 2 bugi như v, thế nó có khác so với hiện tượng kích nổ (xuất hiện 2 tâm cháy trong lúc đánh lửa-hiện tượng có hại)... mong các bác giải đáp hộ eView attachment 91845
Bác học lại về kích nổ đi đã rồi hãy bàn luận những chỗ chưa hiểu

chatproxx

Tài xế O-H
Trong bô bin có 2 cuộn thứ cấp cung cấp cao áp cho 4 bu gi nên mỗi cuộn phải đánh lửa 2 lần thôi. Còn thừa hay không thì e ko biết

AutoLink

Tài xế O-H
Trong bô bin có 2 cuộn thứ cấp cung cấp cao áp cho 4 bu gi nên mỗi cuộn phải đánh lửa 2 lần thôi. Còn thừa hay không thì e ko biết

Bobin nó kiểu kiểu như này nhé bác, 1 máy có 1 bobin , trên 1 bobin có 1 cuộn sơ cấp 1 cuộn thứ cấp thôi nhưng đánh lửa trực tiếp ra 2 bugi luôn ạ

chatproxx

Tài xế O-H
Bobin nó kiểu kiểu như này nhé bác, 1 máy có 1 bobin , trên 1 bobin có 1 cuộn sơ cấp 1 cuộn thứ cấp thôi nhưng đánh lửa trực tiếp ra 2 bugi luôn ạ
View attachment 91864
View attachment 91865
trường hợp này em nghe nói là để đốt triệt để hơn để đảm bảo nhiên liệu cháy triệt để trước khi thải ra môi trường.
Khi một bugi đốt cháy nhiên liệu, ngọn lửa có thể truyền lửa từ tia lửa làm điểm khởi đầu, đến các khu vực khác bên trong xi lanh của động cơ. Việc này sẽ mất một lượng thời gian nhất định (tính bằng micro giây / milli-giây).

Đôi khi, khi động cơ hoạt động ở tốc độ rất cao, thời gian cần thiết để ngọn lửa lan truyền sẽ chậm. Một số nhiên liệu vẫn không cháy. (Cái sau này sẽ cháy trong ống xả / bộ giảm âm hoặc bộ chuyển đổi xúc tác). Quá trình đốt muộn này rất chậm và giải phóng lượng khí độc hại lớn hơn. (Làm cho động cơ thải khí độc hại giảm một phần công suất)

Để tránh tình trạng này, các kỹ sư đã thêm một bugi thứ hai. Điều này có nghĩa là: hai điểm bắt đầu để bắt đầu truyền lửa. Về mặt lý thuyết, thời gian đốt cháy sẽ giảm một nửa vì điều này, đảm bảo rằng tất cả nhiên liệu được đốt trong xi lanh và không có nhiên liệu không cháy đi vào ống xả.

Có nhiều cách khác để đạt được sự lan truyền ngọn lửa tốt hơn, như sử dụng các loại kim phun nhiên liệu khác nhau, sửa đổi đỉnh của piston, hoặc sửa đổi hình dạng của mặt máy hoặc xupap xả và xupap hut hoặc thay đổi thời gian đóng mở của xupap. Đó là lý do tại sao, không phải tất cả các động cơ đều có hai / ba bugi trên mỗi xi lanh.

Các sửa đổi khác cần nhiều thời gian hơn, nỗ lực thiết kế và thử nghiệm. Thêm một bugi thứ hai dường như là cách khắc phục nhanh chóng cho những vấn đề này

quocdat_pl89

Tài xế O-H
e mới gặp tus này, chợt nảy ra câu hỏi:
việc 1 máy 2 bugi như v, thế nó có khác so với hiện tượng kích nổ (xuất hiện 2 tâm cháy trong lúc đánh lửa-hiện tượng có hại)... mong các bác giải đáp hộ eView attachment 91845
cụ phải hiểu thế nào là kích nổ,hiện tượng kích nổ ở máy xăng là như thế nào.Chứ xe có 1 buzi vẫn bị kích nổ mà cụ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên