Muốn trở thành người tư vấn bán hàng oto, cần những kỹ năng và yếu tố gì?

Q
Bình luận: 11Lượt xem: 84,316

Quybikhung

Tài xế O-H
Chào mọi người, em dự định sẽ hướng tới nghề sale về oto. Mọi người có thể chỉ em 1 số kinh nghiệm cũng như ít kỹ năng mềm được không ạ? Ngoài dẻo miệng và ngoại hình đẹp trai ra thì cần thêm những gì?
Em cám ơn mọi người nhiều!

Ảnh minh họa

Nguyễn Thanh Đàm

Giữ xe
Nhân viên
Chào bác,
Làm nghề này phải rèn được tính kiên trì vì có khách hàng phải theo đuổi đến 2-3 năm mới bán được 1 chiếc xe. Thậm chí, chăm sóc họ từng ấy năm, họ vẫn đi mua xe của hãng khác rồi mới quay trở lại với mình, hoặc vẫn mua xe của hãng mình nhưng thông qua nhân viên khác... là chuyện thường ngày
Công việc của nhân viên kinh doanh ô tô không chỉ đơn giản là bán được 1 chiếc xe là xong mà theo sau đó là cả "núi việc" hỗ trợ khách hàng như giúp đăng ký, đăng kiểm xe, hướng dẫn sử dụng xe, bảo hành, bảo dưỡng... Nói chung, gặp bất cứ khúc mắc, trục trặc nào liên quan đến xe, người mà khách hàng tìm đến đầu tiên vẫn là nhân viên kinh doanh. Dù vất vả hơn, nhưng hãy xem đó là cơ hội "vàng" vì sự tận tình của bạn sẽ đem lại cho bạn nhiều cơ hội hơn bạn tưởng. Đó là sẻ chia của những nhân viên kinh doanh lâu năm trong nghề.
Muốn bán được ô tô có nhiều yếu tố nhưng tôi xin gạch 1 vài đầu dòng nhỏ đẻ bác tham khảo :
1. Hiểu rõ về sản phẩm (Dòng xe, đời xe, điểm mạnh, so sánh ...)
2. Hiểu rõ về nhu cầu khách hàng
3. Biết cách truyền thông điệp chính xác và thỏa mãn nhu cầu khách hàng
4. Có các kỹ năng giao tiếp, thương thuyết
5. Có khả năng đeo bám khách hàng
Và một số kỹ năng khác
Tuy nhiên sẽ có rất nhiều thú vị chò đón bác phía trước . Chúc bác thành công nhé

cucchangda

Tài xế O-H
Chào mọi người , em dự định sẽ làm sale về oto . M,n có thể chỉ em 1 số kinh nghiệm được không ạ ?
Em cám ơn m,n nhiều .
-Một chút ngoại hình (ở đây là kiểu phong cách ăn mặc, đầu tóc ...)
-Một chút ăn nói
-Một chút về chuyên ngành ( tổng quan về ô tô ... đủ để trả lời và tư vấn cho khách)

NangLuong

Tài xế O-H
Vào công ty thấy đàn anh, đàn chị làm gì cứ lao đầu vào xin làm phụ, từ việc nhỏ đến việc cực nhỏ :)
Thứ hai : ngoại hình sạch sẽ.
Thứ ba : ăn nói lưu loát, không nhanh không chậm
Thứ tư : kiến thức sản phẩm.
Thứ năm : làm việc thiện tích đức để gặp may.

thaioto

Tài xế O-H
bán hàng tùy Duyên. kinh doanh nhờ duyên, nhờ thời. một người thích ô tô, đi học... xong ra làm Bán hàng, tự nhiên hỏng nghề, lụt nghề... chỉ vì lo doanh số.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên