Mercedes E300, 2011 quạt điều hòa trong xe không chạy

Cai banh xe
Bình luận: 48Lượt xem: 4,726

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Kính chào các bác, hôm nay tôi lại có chút bối rối nên nhờ các bác gỡ giúp ạ
Tôi đang làm 1 em Mercedes E300, tầm 2011 gì đó.
Triệu chứng: quạt gió điều hòa trong xe không chạy
Kiểm tra:
  • Đo điện trở quạt: khoảng 100 kilo Ôm (coi như hở mạch)
  • Đo điện áp ở chân quạt: 1 VDC
  • Đo nguồn cấp cho Sò quạt: 13,7 VDC
Chốt phương án thay Sò quạt và quạt
Sau khi thay, quạt vẫn không chạy tý nào, kể cả khi để tốc độ cao nhất. Kiểm tra thêm:
  • Điện trở quạt mới: 0,6 Ôm
  • Nguồn cấp cho quạt đo tại chân ra của Sò quạt đạt 13,4 Vôn khi để tốc độ cao nhất
  • Câu điện trực tiếp từ bình điện vào quạt mới là chạy ầm ầm, nhưng cắm vào xe lại không chạy
  • Xử lý lại than và cổ góp quạt cũ,, cắm vào xe thì chạy như chưa từng bị hỏng
  • Cắm quạt mới vào là tịt,,cắm quạt cũ lại ngon
Các bác chỉ giúp, chứ không ôm quạt thì toi. Quạt giống hệt nhau, Sò không sai tý nào

giapthinh90.tv

Tài xế O-H
Kiểm tra:
Sau khi thay, quạt vẫn không chạy tý nào, kể cả khi để tốc độ cao nhất. Kiểm tra thêm:
  • Nguồn cấp cho quạt đo tại chân ra của Sò quạt đạt 13,4 Vôn khi để tốc độ cao nhất
  • Câu điện trực tiếp từ bình điện vào quạt mới là chạy ầm ầm, nhưng cắm vào xe lại không chạy
Các bác chỉ giúp, chứ không ôm quạt thì toi. Quạt giống hệt nhau, Sò không sai tý nàoView attachment 108168 View attachment 108169 View attachment 108170 View attachment 108171
Có khi nào tại con trở quạt không bác?

Distance404

Tài xế O-H
Kiểm tra:
Các bác chỉ giúp, chứ không ôm quạt thì toi. Quạt giống hệt nhau, Sò không sai tý nàoView attachment 108168 View attachment 108169 View attachment 108170 View attachment 108171
Bác giữ nguyên tốc độ cao nhất mà gắn quạt cũ thì quay, quạy mới lại bị tịt ạ? Bác thử nhiều lần chưa? Có khi nào lỏng lẻo ở đâu không?
Bác có ampe kềm không? Nếu có thì bác thử kẹp vô quạt mới xem có điện vô quạt không xem sao.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác giữ nguyên tốc độ cao nhất mà gắn quạt cũ thì quay, quạy mới lại bị tịt ạ? Bác thử nhiều lần chưa? Có khi nào lỏng lẻo ở đâu không?
Bác có ampe kềm không? Nếu có thì bác thử kẹp vô quạt mới xem có điện vô quạt không xem sao.
N lần , bác ạ. Không có điện cấp ra quạt, chứ câu điện là quạt mới chạy ngay, cắm vào xe là dừng

Zomboi09

Tài xế O-H
Bác thử đo lại trở của quạt cũ đang chạy và mới xem có khác nhau k ?
gửi cho e tên và đời xe hoặc mã xe chính xác e sẽ giúp bác . Vấn đề này không khó , quan trọng bác phải bình tĩnh suy nghĩ

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Theo sơ đồ trên thì mô tơ quạt được điều chỉnh tốc độ bằng cách thay đổi điện thế chân âm của quạt (Khiển âm), còn chân dương là 12V không đổi.
Nếu bác gắn quạt cũ vào sau khi thay than, hàn cổ góp mà quạt vẫn họat động tốt, điều chỉnh được tốc độ thì chứng tỏ bộ regulator không hỏng.
Còn gắn quạt mới vào thì không chạy chứng tỏ vấn đề nằm ở quạt mới, có thể do điện trở quạt không đúng thiết kế. Bác thử đo điện trở qụat cũ sau khi sửa xem có phải là 0.6 ôm không.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên