Má phanh cơ xe máy không ăn!

cuncontiti
Bình luận: 2Lượt xem: 2,818

cuncontiti

Tài xế O-H
Chào các bác ! Nhà cháu có đôi con xe bị hiện tượng như sau :
- Khi cháu đi xe gặp chướng ngại vật cháu đạp phanh (xe số) hay bóp phanh (xe ga) thì xe có hiện tượng bị trôi mà không ăn ngay như mọi xe ạ . Cháu đã thay má phanh mới (cả rẻ, cả tốt ) và tiện láng lại mặt ca phanh nhưng vẫn bị tình trạng như vậy . Mong các bác góp ý cho cháu được học hỏi với ạ !

theanh_79

Tài xế O-H
Nếu xe cũ thì ka phanh/ trống phanh bị mòn nên việc thay má mới vẫn không đem lại lực hãm cần thiết. Giải pháp triệt để thì đưa ra xưởng cơ khí để thợ đóng ka phanh mới. Tức là hạ chu vi ổ phanh nhỏ hơn hiện tại để khi đạp phanh nẫy xoay chỉ hơi nhích lên là 2 má phanh đã tì lên ổ phanh rồi. Còn nếu giải quyết kiểu giản đơn thì dùng dây thép quấn 2 chân cài má phanh. Để tiết diện 2 trụ đó lớn hơn,đẩy má phanh ép sát với trống phanh
Tuy nhiên cũng lưu ý rằng,cách làm này không phải là triệt để,chỉ mang tính chất khắc phục tạm thời. Nên mang cả mâm xe hoặc moay ơ đến các tiệm cơ khí chuyên gia công để đóng ka phanh lại là tốt nhất

92easylife

Tài xế O-H
Nếu bạn đã tiện moai ơ + thay má phanh mới rồi mà vẫn không ăn thì bạn hãy thử thay 1 cái má phanh loại dởm vào xem ! Mình thấy loại má này rất ăn nhưng thường là không được bền và nhanh phá moai ơ !

LƯU Ý : Phanh cơ thường là không ăn được như phanh dầu đâu nên bạn đừng nghĩ xe bạn phanh phát là chết cứng ngay mới là phanh ngon nha , thực tế không phải vậy đâu !

Nếu là phanh đĩa ( phanh dầu ) Trường hợp bạn thay má phanh rồi mà phanh vẫn trôi thì bạn cần kiểm tra đĩa phanh , Cúp Pen , dầu phanh và pit tông dưới củ phanh dầu nha !
( Nếu tất cả hoàn hảo phanh chắc chắn sẽ ăn ) OH BICYCLE

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên