Lưu ý 4 kỹ năng để sử dụng phanh an toàn

N
Bình luận: 4Lượt xem: 2,176

ngothuykhanhly

Tài xế O-H
Phanh xe là bộ phận quan trọng trên xe hơi vì nó liên quan đến sự an toàn của con người. Những lời khuyên về cách sử dụng phanh sau đây sẽ giúp bạn giữ được phanh xe bền hơn và an toàn hơn.
>> Kỹ năng phanh xe chuẩn và an toàn
>> Phanh xe và đổ đèo thế nào cho đúng

1. Kỹ năng xử lý tốc độ

Dừng lại khi xe của bạn đang chạy với tốc độ cao là kẻ thù của phanh. Và chỉ giảm tốc độ xuống một chút khi bạn phanh cũng có tác dụng hơn những gì bạn có thể tưởng tượng. Khi đi trong phố bạn không nên đi quá nhanh, để rồi gặp đèn đỏ hay chướng ngại vật, bạn lại phải đạp phanh gấp dẫn đến nhanh hao mòn phanh.

2. Lời khuyên khi đổ đèo

Khi xe bạn lao xuống dốc có thể đó là cách dễ nhất để phá hủy phanh. Bạn nên đổ đèo bằng cách “đi” số thấp, bởi nếu bạn xuống dốc và quá lạm dụng phanh, sẽ làm phanh mòn rất nhanh.

3. Giảm bớt trọng lượng xe

Bạn không nên mang theo những thứ đồ không cần thiết trên xe. Trước khi đi đâu, bạn nên xem xét xem nhưng thứ đồ mình mang có cần thiết không. Bởi đơn giản, một chiếc xe nặng sẽ làm làm tăng lực phanh, hại lốp hơn cũng như tốn nhiên liệu hơn.

4. Thay dầu phanh

Dầu phanh của xe cần được thay định kỳ. Dầu phanh mới sẽ giúp các chi tiết của hệ thống phanh hoạt động trơn tru hơn cũng như tăng hiệu quả phanh. Các nhà sản xuất khuyến cáo nên thay dầu phanh trong 2 năm, nhưng với khí hậu rất ẩm thấp ở Việt Nam, bạn nên thay dầu phanh sớm hơn định kỳ một chút. Đặc biệt với các xe đã cũ, do hệ thống phanh rất kém kín khít nên dầu phanh rất nhanh bị hút nước, bạn cần thay dầu phanh sớm hơn.

Theo AutoDaily​

mydream_8588

Tài xế O-H
Làm thế nào để phát hiện ra hệ thống oto cần thay dầu phanh.Có bác nào biết cách kiểm tra không ,chỉ cho em với.Em đi xe là chỉ biết đi xe thôi,ngoài ra em cũng không rõ là khi nào thì cần phải thay thế,nên em thấy bài viết của bác,em cũng hơi lo cho tình trạng xe củ em bây giờ.
:5: :D :22:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên