Lỗi ABS toyota vios

Vietstarcar
Bình luận: 38Lượt xem: 5,852

Vietstarcar

Tài xế O-H
bẩm các cụ hôm nay em gặp ca hơi khó của phanh ABS của Vios em kể bệnh tình như sau mong các cụ cho em ít kinh nghiệm :
- xe lúc vào thì chỉ bị đĩa phanh 4 bánh mòn và gờ nhiều em đem đi láng 4 đĩa phanh láng song đi thử thì đạp phanh giữ nhẹ là bơm ABS hoạt động ở tốc đọ 20km/h, em nói khách đi thử 3 hôm rồi quay lại nhưng không hết em đem đi láng lại lần nữa nhưng vẫn bị ( xe không có lỗi gì về abs ) em kiểm tra datalist thì 4 cảm biến hoạt động bình thường , em đã reset lại hệ thống ABS rồi nhưng vẫn không được.
- Em muốn hỏi là điã phanh bị vênh thì abs nó có hoạt động như vậy hay không ?
- BỆNH ĐÃ SỬ LÝ SONG RỒI CÁC CỤ NHÉ EM ĐEM 4 ĐĨA ĐI THỢ KHÁC LÁNG LẠI LÀ HẾT RỒI Ạ CÁC CỤ NÀO CÓ LÁNG DĨA THÌ ĐẾN NƠI THỢ TAY NGHỀ CAO MÀ LÁNG NHÉ THÂN GỬI CÁC CỤ

Thanh_tai816392

Tài xế O-H
Cảm biến bình thường nhưng lúc bác phanh 3 bánh ăn, một bánh không thì nó hiểu là trượt. Bác kiể tra lại các xilanh xem có cái nào kẹt. Hay đường dầu bị tắt không.

Vietstarcar

Tài xế O-H
Cảm biến bình thường nhưng lúc bác phanh 3 bánh ăn, một bánh không thì nó hiểu là trượt. Bác kiể tra lại các xilanh xem có cái nào kẹt. Hay đường dầu bị tắt không.
cái này cũng có khả năng , nhưng em đã kiểm tra và loại trừ , em nghĩ là điwa vênh nên tạo lực nén áp xuất dầu khiến abs hiể nhầm là mình phanh gấp lên mới bị vậy\

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Đĩa vênh dầu sẽ dội lại chân thắng do cái piston thắng nó nhịp dễ nhận biết. Đi 20Km/h thì đạp thắng cái dừng luôn, tốc độ thì ABS nó so cùng lức 4 bánh không khác biệt mấy. Nếu xe có hệ thống phân phối lực phanh EBD thì xem xả không khí trong đướng ống dầu. Kiểm tra mấy con heo thắng có cái nào bị gỉ sét kẹt vệ sinh cho trơn tru.

Chung_enter_pro

Tài xế O-H
Bác lãng phanh ở đó hãy thường xuyên ko . Vì ngày xưa e cũng bị một lần như vậy , vì đĩa phanh vân . Bác thử đi kt đĩa lại đi .và kt kĩ khoảng cách cảm biến abs nhé

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
bẩm các cụ hôm nay em gặp ca hơi khó của phanh ABS của Vios em kể bệnh tình như sau mong các cụ cho em ít kinh nghiệm :
- xe lúc vào thì chỉ bị đĩa phanh 4 bánh mòn và gờ nhiều em đem đi láng 4 đĩa phanh láng song đi thử thì đạp phanh giữ nhẹ là bơm ABS hoạt động ở tốc đọ 20km/h, em nói khách đi thử 3 hôm rồi quay lại nhưng không hết em đem đi láng lại lần nữa nhưng vẫn bị ( xe không có lỗi gì về abs ) em kiểm tra datalist thì 4 cảm biến hoạt động bình thường , em đã reset lại hệ thống ABS rồi nhưng vẫn không được.
Bác nên sửa theo bệnh "phanh ăn quá" là khỏi

BXT_Lc

Tài xế O-H
Bác nghe thấy tiếng bơm hoạt động hả bác.e nghĩ bác cứ kiểm tra lại đĩa phanh,e sợ đĩa láng không chuẩn khi đạp phanh dội ngược lại chân phanh.láng đĩa có tháo abs ra đâu muk bị hả bác.

dovuong251189

Tài xế O-H
bác cho e hỏi xe đời bao nhiêu ah.
cảm biến tốc độ bánh xe bị bẩn có mạt sắt vào cũng có thể dẫn tới hiện tượng ABS hoạt động sớm bất thường như bác nói.

phuongbinh223

Tài xế O-H
Theo em chắc do cảm biến trên các bánh xe nhận tính hiệu sai do đĩa bị mòn or gờ nhiều dẫn đến tính hiệu mà ECU ( bộ não của phanh ABS ) hiểu sai đấy ạ. Nếu anh đã check abs bình thường thì chỉ còn 1 nguyên nhân đấy thui. Chắc phải thay mới các đĩa phanh rùi ạ. Em chỉ là sinh viên nên mong sẽ giúp ích được cho anh phần nào.

ducthuc200

Tài xế O-H
Theo em chắc do cảm biến trên các bánh xe nhận tính hiệu sai do đĩa bị mòn or gờ nhiều dẫn đến tính hiệu mà ECU ( bộ não của phanh ABS ) hiểu sai đấy ạ. Nếu anh đã check abs bình thường thì chỉ còn 1 nguyên nhân đấy thui. Chắc phải thay mới các đĩa phanh rùi ạ. Em chỉ là sinh viên nên mong sẽ giúp ích được cho anh phần nào.
tín hiệu cảm biến chả liên quan gì tới đĩa phanh cả, bạn cần học lại

ducthuc200

Tài xế O-H
Bác nghe thấy tiếng bơm hoạt động hả bác.e nghĩ bác cứ kiểm tra lại đĩa phanh,e sợ đĩa láng không chuẩn khi đạp phanh dội ngược lại chân phanh.láng đĩa có tháo abs ra đâu muk bị hả bác.
không tháo ABS nhưng tháo những chỗ khác, tháo và lắp không dúng thì cũng gây lên bệnh.

TunhanDo

Tài xế O-H
Nếu máy chuẩn đoán của bạn có thể thu lại ( record ) dữ liệu ( data ) và hiển thị biểu đồ ( graph display ) thì bạn có thể thu lại dữ liệu của ABS để coi tín hiệu nào không bình thường.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Vâng. Theo em hiểu thì anh ấy nói khi xe chạy ở tốc độ thấp mà phanh ABS vẫn hoạt động, có nghĩa là cảm biến đã nhận tín hiệu sai và truyền về ECU làm cho các van đóng mở không hợp lý ạ. Em xin hết .
Theo bác, thì tốc độ bao nhiêu thì ABS mới được phép hoạt động??

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Các Bác coi ABS hoạt động như thế nào:
Xe có ABS có khoảng đường phanh ngắn hơn không có ABS. Nếu có hệ thống ABS nó sẽ có cảm biến nhận biết tốc độ mỗi bánh xe. Khi 1 bánh xe bị trượt trên đường thì tốc độ bánh đó = 0 nó sẽ nhả thắng tức thời để chống trượt. Xe bị trượt thì khoảng đường phanh dài hơn.
Hỏi chạy bao nhiêu Km/h thì nó hoạt động thì em mù tịt !
Trong Video thì có nói là kích hoạt chân phanh là nó hoạt động. Còn hoạt động như thế nào thì nó có thuật toán điều khiển tối ưu.
Xe báo lỗi ABS thì chắc chắn có 1 bánh nào đó bị lết. Lỗi do ECU báo, đôi khi hỏng cái bơm ABS không chừng. ABS chỉ có nhiệm vụ chống khóa bánh.
Chạy như rùa bò đạp phát báo ngay thì chỉ có cảm biến bị lỗi.
Trên cái đĩa phanh nó có ghi độ mòn giới hạn chiều dày của cái đĩa, nếu đo gần tới mức thấp nhất phải thay. Các piton thắng bị kẹt nhả chậm thì sao chưa biết, trường hợp bị han gỉ khá phổ biến..
Lỗi thì kiểm tra từ những cái đơn giản trước, sau đó đến cái phức tạp hơn.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên