Làm sao để có thể trở thành một người thợ điện ôtô giỏi ?

K
Bình luận: 94Lượt xem: 11,073

kuano94

Tài xế O-H
Làm sao để có thể trở thành một người thợ điện ôtô giỏi ?

Diabay

Tài xế O-H
1- Để có thể sửa chữa giỏi 1 loại thiết bị nào đó, dù là thợ Cơ hay thợ Điện, thì việc đầu tiên cần làm là tìm hiểu về thiết bị đó, càng sâu càng tốt.
Từ kết cấu chung đến cấu tạo chi tiết, từ nguyên lý vận hành chung đến nguyên lý hoạt động hoặc điều chỉnh chi tiết.
Ô tô là một thiết bị tự sinh công, dùng nhiên liệu cho động cơ đốt trong. Do đó máy nổ là một vấn đề kỹ thuật hàng đầu mà bạn cần nắm chắc.
Là một thiết bị di chuyển, nên ô tô kèm theo nhiều ứng dụng kỹ thuật phức tạp cho việc điều khiển và đảm bảo an toàn cho con người nữa.
Ngày nay, rất nhiều kết cấu cơ - điện - thủy lực được ứng dụng, nên cấu tạo của ô tô ngày càng phức tạp và tinh vi hơn, đòi hỏi người thợ càng phải học tập và tìm hiểu nhiều hơn.

2- Để có thể trở thành một thợ điện chuyên ngành ô tô giỏi, thì trước hết bạn phải giỏi về kiến thức điện cơ bản, điện điều khiển, mà bây giờ kỹ thuật điện tử và điều khiển tự động là không thể thiếu.

3- Đã là thợ, thì kỹ năng ứng dụng kiến thức vào thực hành phải cao mới đem lại hiệu quả cho công việc.

Đây là vấn đề quan trọng nhất nhưng lại là điểm yếu nhất của các học sinh các trường dạy nghề ở Việt nam mắc phải.
Vì vậy khi mới ra trường, các sinh viên rất khó xin việc làm, và thực sự thì cũng chưa làm được việc.
Nếu bạn nào trong thời gian học tập mà chịu khó đúc kết kiến thức thực tế trên các trang chuyên ngành, lao vào thực tế để thực hành, thì khi ra trường sẽ nhanh chóng tiến vượt bậc. Còn bạn nào khi đang học chỉ "láng cháng" thì lúc ra trường sẽ "khốn khổ".

"Tài năng do cần cù học tập tích lũy mà có."

Chúc các bạn thành công.

Thân ái.

Diabay

Tài xế O-H
Mình là người đã trãi qua nhiều năm học vài nghề, và lăn lộn hành nghề kiếm sống.
Cũng đã thành công và gặt hái đủ sống cho tuổi già.
Những điều mà mình tâm sự với các bạn không phải là những lời giáo huấn đâu, mà là...nghiệm phương cả cuộc đời, chia sẻ cùng các bạn đó.

Thân.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Mình là người đã trãi qua nhiều năm học vài nghề, và lăn lộn hành nghề kiếm sống.
Cũng đã thành công và gặt hái đủ sống cho tuổi già.
Những điều mà mình tâm sự với các bạn không phải là những lời giáo huấn đâu, mà là...nghiệm phương cả cuộc đời, chia sẻ cùng các bạn đó.

Thân.
Bác cũng làm điện ô tô à?

mami1981

Tài xế O-H
Bác Đĩa Bay nói đúng đấy,những vấn đề cậu cần đều nằm ở những lời bác đấy nói rùi,làm được như vậy cậu đã thành công đến hơn 9 chục phần trăm rùi,còn lại là nằm ở sự trợ giúp của gia đình,người thân sau khi cậu hội tụ đủ những khả năng trên thì khả năng thành công của cậu mới đạt 100% được

Làm sao để chở thành thợ sửa chữa điện ôtô giỏi

Trước hết, Cụ này là một người không nghiêm túc. Cụ hỏi Cột hay hỏi Kèo??? Trên diễn đàn này, người già người trẻ đều có cả. Với câu hỏi của Cụ, không nhất thiết phải trả lời.
Thứ hai, Cụ chưa có tính cẩn thận. Đức tính này rất cần thiết đối với nghề cơ khí nói chung.
Các Cụ có câu: "Có bột mới gột nên hồ". Do vậy:
- Điều kiện cần phải là người có tố chất: thông minh, sáng tạo, nhanh nhẹn.
- Điều kiện đủ: được đào tạo và tôi luyện, cần cù, chịu khó, kiên trì, cẩn thận, đam mê.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
bao gồm trong mục 3 nhá cụ biết tiếp thu và chọn lọc :D
Theo cách nghĩ của tôi, tiếp thu, chọn lọc và làm là những chuyện khác nhau, nên tôi mới mạn phép bổ sung của bác[DOUBLEPOST=1395718392,1395716711][/DOUBLEPOST]
các bác ơi. Cho em hỏi là thợ điện ôtô cần có những đồ nghề chuyên dụng nào?
-Đồ nghề không thể thiếu là đồng hồ đo điện
-Đồ nghề không thể đủ là tài liệu kỹ thuật và máy chẩn đoán
Nhưng cái quan trọng nhất là tính trung thực và bộ óc tư duy

kuano94

Tài xế O-H
Vâng.trước hết em xin lỗi các bác vì câu hỏi của em đã thiếu chủ ngữ.và sai chính tả.mong các bác bỏ qua cho em lần đầu.

dick2311

Tài xế O-H
Muốn giỏi bất cứ cái gì cũng vậy.

Kiên trì miệt mài học hỏi thôi. :"D

Và tốt nhất là nên có 1 người nào đó sẽ cho mình hướng đi tốt và chỉ dẫn khi mình lạc lối.

:p

Ah mà em có câu hỏi này.
Thế thợ sửa ti vi mà chuyển sang sửa điện ô tô có dễ không nhỉ?

hoangnguyen293

Tài xế O-H
theo em ngoài cái nhiệt tình với yêu nghề mọi người nói ở trên thì còn cần người hướng dẫn tốt nữa chứ một mình đi lên thì khó mà làm thợ điện tốt được

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên