Kinh nghiệm đi xin thực tập ở garage cho sinh viên

Nguyễn Xuân Giang
Bình luận: 120Lượt xem: 38,270

FifeAuto

Tài xế O-H
tks bác. e đang cố đây,e thấy nghề này rất tiềm năng, thực tập ở gara thấy người ta sửa xong lấy tiền cũng sướng lắm, với bản thân cũng đam mê tốc độ, thích đi phượt, ham sửa chữa, thích máy móc, thích lắp rắp máy móc... trước thấy điện chả biết gì, sau 1năm đi học nghề thấy phần điện khỏe người nhưng mệt óc,
anh cho em xin ít tài liệu với king nghiệm về phần điện oto với ạ gmail : 81thuytop93@gmail.com

datot22

Tài xế O-H
Góp vài ý theo mình nghĩ cho các anh em mới đi học việc:
1. Ai cũng cần thợ phụ, học việc đặc biệt là sinh viên. Đây là đối tượng không cần trả lương. Rất thích.
2. Sinh viên không cẩn thận, không trung thực, lười, đây là đối tượng chủ xưởng sẽ cho out. Rất không thích.

Vậy thì:
1. Với sinh viên, trau dồi kiến thức, kỹ năng nghề ngay trong quá trình học; xưởng nào chả có thiết bị, và dụng cụ để làm quen. Tự học, tự đọc sách. Và cấm tuyệt đối việc tự tiện làm các công việc chưa biết, chưa chắc chắn, thiếu tự tin để sửa xe. Không nhận việc mà mình không có khả năng làm. Đừng giấu cái mình không biết. Cầu thị, biết lắng nghe.Có khi còn bị chửi.
2. Sinh viên cần chăm chỉ, chịu khó. Lười đừng đi xin làm cho đỡ mất công mất việc. Ở nhà cho khỏe.
3. Chủ garage. Lựa chọn sinh viên, trao cho sinh viên cơ hội vì ngày xưa chủ garage cũng là sinh viên, học việc mà. Cử người quan sát sinh viên thao tác từ những công việc nhỏ nhất, lau sàn, 5S, vệ sinh, rửa xe, và đừng quên kiểm tra kiến thức của sinh viên, Giám sát sinh khi sinh viên làm lần đầu, chưa tự tin. Bảo sinh viên nói quy trình thao tác trước rồi mới cho làm thật.

Chúc anh em sớm kiếm được đồng tiền bát gạo từ nghề ô tô.
cảm ơn bác nhé, tận tâm quá

Hung30

Tài xế O-H
Các anh cho em hỏi SV năm mấy thì nên xin ra ngoài thực tập
Em sắp sang đầu năm hai rất muốn ra ngoài học nhưng có một điều em lo rằng vì ms năm hai đi học khá nhiều nếu xin học vc sẽ ko đc nhận

Zomboi09

Tài xế O-H
Em sắp sang đầu năm hai rất muốn ra ngoài học nhưng có một điều em lo rằng vì ms năm hai đi học khá nhiều nếu xin học vc sẽ ko đc nhận
Tôi hết năm 2 đi xin đây . Hồ sơ tôi đã xin 4,5 chỗ thì chỉ cần hộ khẩu công chứng , giấy xác nhận nhân thân , chứng minh thư photo , thẻ sinh viên là đủ , Còn nếu gara yêu cầu gì thì mình chuẩn bị thêm , nếu gara họ bảo đủ người rồi thì nói khéo anh/ chị tạo điều kiện giúp e nâng cao tay nghề với ...vv chứ đừng quay lưng bỏ đi ngay . Đi làm thì cần chịu khó và làm tất cả mọi việc kể cả việc lặt vặt không phải sửa xe , thời gian đầu phải để ý thật kĩ thao tác của người hướng dẫn , không nên làm việc mà mình chưa biết cách làm , không biết phải hỏi ngay để tránh làm hỏng gây thiệt hại . Theo tôi thì nếu vừa đi học vừa đi làm càng sớm càng tốt ngay cả từ năm nhất , có thể đi làm vào 2 ngày cuối tuần . Chúc bạn may mắn

datot22

Tài xế O-H
Theo quan điểm của mình thì hết năm 3 Bác nhé!
năm 1 năm 2 thì nên học tiếng anh hoặc kỹ năng mềm
Hết năm 3 thì mình có một chút kiến thức chuyên ngành và kỹ năng mềm từ xã hội rồi thì mình đi xin thực tập ở gara sẽ bớt bỡ ngờ và bớt ngu ngơ hơn =))

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên